Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามหน่อยว่า Effective Memory Size เนี่ยมันใช่เพิ่มแรมการ์ดจอเป็น 1GB ไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามหน่อยว่า Effective Memory Size เนี่ยมันใช่เพิ่มแรมการ์ดจอเป็น 1GB ไหม

ถามหน่อยว่า Effective Memory Size เนี่ยมันใช่เพิ่มแรมการ์ดจอเป็น 1GB ไหม
    เพราะใช้ Asus EAX1550 มันบอกแบบนี้ แล้วจะเพิ่มมันยังไงอ่ะคะ บอกเราหน่อย
    เพราะไม่เคยใช้ แฮะ ๆ

ดัน ให้ครับ อยากรู้เหมือนกัน มีถามกันไปหลายทีแต่ไม่มีใครตอบ

Comment

ดัน ครับๆๆๆ

Comment

ไช่แล้วครับ เหมือน TC ของ Nvidia

Comment

Originally posted by Wizardmans View Post
          ไช่แล้วครับ เหมือน TC ของ Nvidia
          แล้วมันทำยังไงเอ่ย เพราะเราไม่รู้จะไปปรับตรงไหน

Comment

ปรับได้ด้วยเหรอครับ!?!

รู้สึกส่วนนี้ไดร์เวอร์จะจัดการให้นะครับ

Comment

Originally posted by Gearhead View Post
              ปรับได้ด้วยเหรอครับ!?!

รู้สึกส่วนนี้ไดร์เวอร์จะจัดการให้นะครับ
              อ้าวแง่ว ไม่เคยรู้เลย เพิ่งเคยจับการ์ดแบบนี้เป็นครั้งแรก ว่าแต่มันดูตรงไหนอ่ะ คิดถึงจังอิอิ

Comment

Originally posted by Artemis View Post
                อ้าวแง่ว ไม่เคยรู้เลย เพิ่งเคยจับการ์ดแบบนี้เป็นครั้งแรก ว่าแต่มันดูตรงไหนอ่ะ คิดถึงจังอิอิ
                เอ่อ เท่าที่ความรู้อันน้อยนิดในสมองผมมีอยู่ว่า มันคือhyper memory ซึง่เป็นระบบของati ส่วนnvidiaใช้ชื่อTurbo cache

หลักการทำงานคล้ายๆกันคับพี่อาร์ทสุดสวย คือ ตัวการ์ดจะนำแรมของระบบมาเป็นแรมของการ์ดอะครับ โดยจะดึงในเฉพาะตอนที่แรมของการ์ดไม่พอจริงๆ เช่นเล่นเกมที่textureสูง ยูนิตเยอะๆ เล่นในจอแบบใหญ่ๆ อะไรแบบนี้อะครับ ที่ทำให้แรมบนการ์ดมันไม่พอ ไดรเวอร์มันจะสั่งให้นำแรมในระบบมาเป็นcacheนั่นเอง พอถึงตอนที่แรมของการ์ดพอแล้ว มันก้อคืนแรมกลับให้ระบบครับ โดยไม่ทำให้สเถียรภาพโดยรวมของระบบลดลง หรือลดลงน้อยที่สุดอะครับ สมัยนี้แรมอัดกันเปน2-4gb มันเหลือๆอยู่แล้วแหละครับ ไม่เหมือนสมัยก่อน ตอนระบบนี้ออกมาใหม่ๆ ใช้กัน256-512เองอะ

ส่วนที่ปรับได้หรือไม่นั้น คิดว่าไม่ได้คับ ตามที่พี่หัวเกียร์บอก ไดรเวอจะเป็นส่วนสั่งการเองครับ

ปล.ผิดพลาดประการใด ท้วงติงด้วยนะครับ

Comment

มีการ์ดตัวนี้เล่นด้วยเหรอเนี่ยะ หุหุ ไม่ธรรมดาแฮะ

Comment

Working...
                  X