overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 15 of 15

Thread: ช่วยผมเลือกหน่อยครับ มีงบ 8000 โดยประมาณ

OverclockZone Member soul's Avatar
    มหาลัยนเรศวร จ.พิษณุโลก

Default ช่วยผมเลือกหน่อยครับ มีงบ 8000 โดยประมาณ

ตอนนี้มี การ์ดจอ Asus EAX1950pro 256 MB DDR3
    Ram 2 G
    Power Suppy Asus 450 W
    HDD 160 + 250 ซีเกด
    เล่นเกม 30 %
    เล่น Internet 40 %
    โหลดบิท 30 %

เพิ่งขาย CPU กับ Mainboard ไป
    ตอนแรกสนใจ E6750 + M/B แต่เงืนไม่ถึงอ่าครับ
    เลยหันมามอง AMD แต่ผมไม่เคยเล่น AMD อ่าครับ เลยไม่รู้ว่าตัวไหนน่าเล่น สาวก AMD แนะนำทีครับ เอาแบบ + M/B ด้วยน้าครับ ในงบ 8000
    หรือว่าผมควรเก็บตังไปเรื่อยเพื่อซื้อ E6750 + M/B ดีหรอครับ ผมตีไว้ 12000 สำหรับ Intel
    ถ้าผมจะเอา Intel คงได้ซื้อปีหน้า
    ผมควรรอเงินซื้อ Intel หรือเล่น AMD ไปเลยครับ
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member Roat's Avatar

เล่น AMD ก็ได้ครับ คุณไม่ได้ใช้งานหนักมาก มันคุ้มค่ากับเงินมากกว่าครับ ถ้าซื้อE6750มันจะใช้ไม่คุ้มนะครับ ผมก็จะลองเปลี่ยนไปเล่น E6750 เหมือนกัน แต่จะใช้ AMD ให้คุ้มก่อน สเปคที่ลายเซ็นผมตอนนี้ทำงาน 3D ยังสบายๆเลยครับ คุ้มด้วย

ปล.ลอง X2ตัวที่ชอบ + Bord Abit AN9 32X แจ่มแล้วครับ ไม่เกินงบ แถมอาจมีทอนอีก

OverclockZone Member soul's Avatar

คุณ Roat ครับ X2 4000+ ของคุณ overclock หรอครับ วิ่ง 2.99 GHz เลย
    แล้ว AMD ตันไหนน่าเล่นบ้างครับ + m/b ดีดีหน่อย ผมไม่เคยเล่น AMD เลย
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member nonthanan's Avatar

x2 4000+คุ้มสุดคุ้มครับบอร์ดก็asus m2n-e/m2n sli deluxe/m2-crosshairครับหรือไม่ก็พวกdfiครับ
    ส่วนตัวผมเองผมกะลังมองหาบอร์ดใหม่อยู่เหมือนกันครับเพราะบอร์ดตัวเก่าเริ่มงอแง

มันมี m/b ที่สนับสนุน การ์ดจอของ ATI หรือป่าวครับ แบบดึงประสิทธิการ์ดจอ ATI มาใช้อย่างเต็มประสิทธิภาพ หรือว่าผมคิดไปเองว่ามีครับ
    ขอบคุณมากๆครับ

OverclockZone Member Roat's Avatar

Quote Originally Posted by soul View Post
    มันมี m/b ที่สนับสนุน การ์ดจอของ ATI หรือป่าวครับ แบบดึงประสิทธิการ์ดจอ ATI มาใช้อย่างเต็มประสิทธิภาพ หรือว่าผมคิดไปเองว่ามีครับ
    ขอบคุณมากๆครับ
    ถ้าเล่น Crossfire ก็มี Asus M2R32 MVP แต่ถ้ VGA ตัวเดียวก็เหมือนกันหมดแหละครับ

AMD ที่น่าสนใจก็ดูตามงบเลยครับ มีตั้งแต่ X2 4000+ ไปถึง X2 6000+ ส่วน MB รุ่นที่ผมบอกก็ OK ครับ

OverclockZone Member Alexis's Avatar

ผมจัดให้2ชุดเลยนะ ทั้งAmdและIntel[ถึงแม้จะกัดฟันก็ตาม]

X2 5200+ 4900
    DFI Infinity CFX3200-M2/G 4900

ส่วนIntel

E6750 6900
    ASRock ConRoe1333-D667 R1.0 2000

คุณ Roat ครับ แล้ว E6750 เด่นในด้านไหนหรอครับ
    X2 4000+ จนถึง x2 6000+ เด่นด้านไหนหรอครับ
    แล้ว X2 ตั้งแต่รุ่น 4000+ เป็นต้นไปเนี้ย มันเร็วกว่า Pentium D 3.4 GHz ที่ผมเคยใช้หรือป่าวครับ ทางด้านการใช้ หน้าจอหลัก เข้าโฟร์เดอร์ อะไรประมาณนี้อ่าครับ
    ปล. ผมชักจะเอนมาทาง AMD แล้ว

ขอบคุณคุณ Alexis มากครับ

OverclockZone Member Alexis's Avatar

ถ้าจะให้ถามว่าควนซื้อชุดไหน ผมว่าคุณต้องตอบคำถามตัวเองก่อนแล้วละครับ

ว่าเอาไปใช้ด้านไหน แล้วชอบอะไร ผมว่าคุณมีคำตอบอยุ่ในใจแล้วครับ

ขอบคุณคุณ Alexis มากๆครับ ผมก่ะจะซื้อ CPU ที่ใช้ไปได้นานๆอ่าครับ ควรเป็น E6750 หรือป่าว เห็นมันเร็วดีเหมือนกัน

มานก็ใช้ได้นานทั้ง2ชุดละครับถ้าคุณรักคอมพิวเตอร์ และ ดูแลรักษามัน อยู่ยาวแน่นอนครัย

ขอบคุณมากครับ

Quote Originally Posted by soul View Post
    คุณ Roat ครับ แล้ว E6750 เด่นในด้านไหนหรอครับ
    X2 4000+ จนถึง x2 6000+ เด่นด้านไหนหรอครับ
    แล้ว X2 ตั้งแต่รุ่น 4000+ เป็นต้นไปเนี้ย มันเร็วกว่า Pentium D 3.4 GHz ที่ผมเคยใช้หรือป่าวครับ ทางด้านการใช้ หน้าจอหลัก เข้าโฟร์เดอร์ อะไรประมาณนี้อ่าครับ
    ปล. ผมชักจะเอนมาทาง AMD แล้ว
    E6750 แรงกว่า X2 ในหลายด้านครับ แต่ X2 ก็ดีกว่า Pentium D 3.4 GHz เยอะครับ ไม่หน่วง เปลี่ยนจาก PD มาเป็น X2 แล้วจะรู้สึกได้

ปล.เลือกชุดไหนก็อยู่ที่คุณแล้วแหละครับ ที่ผมแนะนำ AMD เพราะเห็นว่าคุณไม่ได้ใช้งานหนักครับ

ขอบคุณทุกๆหัวข้อมากๆเลยครับ
    ทำให้ผมตัดสินใจได้ง่ายขึ้น
    ขอบคุณจิงๆครับ

Bookmarks

Bookmarks