overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 20 of 20

Thread: ซื้อตอนนี้(ปลายปี) หรือ ซื้อต้นปี(ม.ค. ก.พ.)

OverclockZone Member

Default ซื้อตอนนี้(ปลายปี) หรือ ซื้อต้นปี(ม.ค. ก.พ.)

อยากทราบว่าราคามันจะปรับลงบ้างไหมครับ อย่างเช่น เทคโนโลยีใหม่ๆเข้ามาแล้วทำให้ตัวเก่าราคาปรับลง หรือว่า ช่วงคริสมาสทางโรงงานหยุดการผลิตทำให้ต้องมีการกักตุนไว้จำหน่ายตอนต้นปีทำให้ราคาสูงขึ้น ผู้รู้ช่วยชี้แนะทีนะครับ
    ปลายปี VS ต้นปี และอีกคำถามคับซื้อตอนไหนของปีดีที่สุดครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

OverclockZone Member Skelleton's Avatar

รอท่านทั้งหลายมาตอบเหมือนกัน

OverclockZone Member W h | t e's Avatar

Intel Penryn อ่ะครับ 45nm ถูกลง แรงขึ้น
    ปล.มาตอนไหนไม่รู้

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

คอม มีแต่ถูกลง กับ ของใหมมา ครับ ซื้อคอนที่จะใช้ ตอนใหนก็ได้ จะใช้ก็ซื้อครับ ซื้อวันนี้ พรุ่งนี้ตกรุ่นครับ ทำใจ

OverclockZone Member sas001's Avatar

อืมๆ.....ปัญหาของคนซื้อจริงๆ มาช่วยกันกลุ้มใจ

OverclockZone Member ToTO's Avatar

กลุ้ม !! ด้วยคนครับ ทำใจไม่ได้..

OverclockZone Member mod_aero's Avatar

อีก 3 เดือนข้างหน้า ของเก่ามันต้องราคาลดลงแน่นอน ส่วนของที่จะออกใหม่ก็คงมีราคาสูง (ของที่มีกำหนดออกต้นปีแน่ๆก็ Penryn ของ Intel) ลองมาประเมินตลาดในอีก 3 เดือนข้างหน้า

- Ram DDR3 ยังแพงอยู่ DDR2 Bus 800 ก็คงยังไม่น่าจะลงมากเช่นกัน Bus ที่ต่ำกว่านี้ น่าจะลงมากกว่า แต่ธรรมดามันก็ถูกอยู่แล้วราคาที่ลงไม่น่าจะพอให้ไปเพิ่มในส่วนอื่นเหมือนกัน
    - GPU ฝั่ง Nvidia ยังไม่มีกำหนดออก Series ใหม่ออกมา ดั้งนั้นราคาของไม่น่าจะต่างจากในปัจจุบันมากนัก ส่วน ATI มี Series 3XXX ยังไม่ชัดเจนเรื่องประสิทธิภาพและราคา ผมไม่ฟันธง
    - CPU ลองเปลี่ยน CPU ที่ท่านกะไว้ตอนนี้เป็นของใหม่ว่าเกินงบไหม? ถ้าไม่เกินก็อาจรอได้ แต่ท่านก็ต้องยืดเวลาการใช้เช่นเดียวกัน อย่าลืม วลีเด็ด "ซื้อก่อน ใช้ก่อน" ครับ

ถ้าเป็นผม ผมซื้อเลย แล้วเตรียม M/B ไว้รอ CPU ใหม่อย่างเดียว แต่ก็แล้วแต่ตัวคุณด้วยครับ

Intel M/B วันนี้ ไม่ต้องซื้อเผื่อ Nelahem แล้วครับ... เปลี่ยน Socket
    -*-

คุณ mod_aero วิเคราะห์ได้ละเอียดดีคับ ถ้าเป็นอย่างนี้แสดงว่าถ้าซื้อคอมระดับกลาง ล่างตอนนี้ ราวๆ E2xxx
    หรือ x2 4000+ ก็ทำใจใช้ไปจนกว่ามันจะพังไปเลยใช่ไหมครับ เพราะทั้ง cpu M/B ไม่สามารถอัพเกรตอย่างคุ้มค่าได้อีกแล้ว (แต่ผมไม่ทราบว่า อัพเกรตจากE 2xxx หรือ x2 4000+ ไป เป็นรุ่นที่ใหญ่กว่านี้บน M/B ตัวเดิมเนี่ยคุ้มรึป่าว มันจะแรงกว่ามากไหม และคุ้มกับค่าเงินที่เสียไปไหม กับการซื้อคอมใหม่ในขณะนั้น ) เป็นเรื่องที่น่าหนักใจสำหรับผู้ซื้อระดับล่างๆเช่นผมมากครับ ท่านที่มีอันจะกินอาจจะไม่สนใจก็ไม่เป็นไรนะครับ อย่างน้อยผมก็มีแนวร่วมแล้ว สองท่าน อิอิ ToTO กับคุณ sas001 ขอบคุณสำหรับกำลังใจคับ

สุดท้ายที่อยากบอกคับ ผมนับถือคุณ wikorn มากครับ อุตส่าห์ช่วยตอบปัญหาคนเดือดร้อนแทบทุกกระทู้เลย

OverclockZone Member LoveLekJung's Avatar

ผมว่าซื้อตอนไหนก็คุ้มทั้งนั้น ถ้าใช้มันได้คุ้มค่า

OverclockZone Member papababa's Avatar

ซื้อคอมยิ่งซื้อช้า ยิ่งถูกยิ่งแรง

แต่ถ้าต้องใช้อย่าไปห่วงถูกห่วงแรงครับ เอาให้มันมีใช้ก่อน

OverclockZone Member mod_aero's Avatar

Quote Originally Posted by sirneoleo View Post
    คุณ mod_aero วิเคราะห์ได้ละเอียดดีคับ ถ้าเป็นอย่างนี้แสดงว่าถ้าซื้อคอมระดับกลาง ล่างตอนนี้ ราวๆ E2xxx
    หรือ x2 4000+ ก็ทำใจใช้ไปจนกว่ามันจะพังไปเลยใช่ไหมครับ เพราะทั้ง cpu M/B ไม่สามารถอัพเกรตอย่างคุ้มค่าได้อีกแล้ว (แต่ผมไม่ทราบว่า อัพเกรตจากE 2xxx หรือ x2 4000+ ไป เป็นรุ่นที่ใหญ่กว่านี้บน M/B ตัวเดิมเนี่ยคุ้มรึป่าว มันจะแรงกว่ามากไหม และคุ้มกับค่าเงินที่เสียไปไหม กับการซื้อคอมใหม่ในขณะนั้น ) เป็นเรื่องที่น่าหนักใจสำหรับผู้ซื้อระดับล่างๆเช่นผมมากครับ ท่านที่มีอันจะกินอาจจะไม่สนใจก็ไม่เป็นไรนะครับ อย่างน้อยผมก็มีแนวร่วมแล้ว สองท่าน อิอิ ToTO กับคุณ sas001 ขอบคุณสำหรับกำลังใจคับ

สุดท้ายที่อยากบอกคับ ผมนับถือคุณ wikorn มากครับ อุตส่าห์ช่วยตอบปัญหาคนเดือดร้อนแทบทุกกระทู้เลย
    ถ้าท่านจะเล่นระดับล่างละก็ลุยไปเลยครับ
    ผมขอพูดตรงๆแบบไม่กลัวโดนด่าเลยแล้วกันเวลานี้เล็ง Intel เลย ตามที่ท่าน alice บอกว่าปลายปี 2008 Nelahem เปลี่ยน Socket เพราะฉะนั้น ถ้าท่านเลือก M/B ที่ดี ท่านมีโอกาสเล่น Penryn รุ่นเล็กที่จะออกมาทีหลังได้(ช่วงแรกจะมีแต่ของแรง ของแพง ออกมาโชว์เทพกัน) หรืออาจจะรอเก็บตก CPU ปี 2007 มือ2 ก็ได้

ผมเห็น M/B หลายตัวบอกรองรับ 45 nm + FSB1333 ไม่แน่ใจว่ารวม Penryn ด้วยรึเปล่า รอผู้เชี่ยวชาญต่อไป

OverclockZone Member papababa's Avatar

Penryn ก็คือชื่อ CPU สายการผลิตแรกของอินเทลที่เป็น 45นาโน น่ะแหละครับถ้ืามันบอกว่ารับ 45นาโน ก็คือรับ Penryn น่ะแหละ

ดีคับพี่ๆ ผมปรึกษาไรหน่อยน่ะคับ
    คือแม่ผมเค้าให้เพื่อนจะมาประกอบคอมให้
    เสปคแบบนี้อะคับ ที่เค้าเขียนมาให้

AMD 4000+
    Asus M2N
    kington 667/1G*2
    DVD-writer
    case+power 450w
    EN 8500 512mb
    ราคา 14200 บาท

พี่ๆว่าดีมั้ยคับ แนะนำหน่อยคับ

แล้วราคานั้น เหมาะสมมั้ยคับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องนี้เลย

การ์ดจอ ตัวนี้ ดีมั้ยคับ

ผมเล่นเกมส์หนักเปิดคอมตลอดมากกว่า20 ชม ต่อวัน

ขอบคุณมากคับ

อ่อ HD 80 G อีกตัวคับ

Quote Originally Posted by LOVEiSkiss View Post
    ดีคับพี่ๆ ผมปรึกษาไรหน่อยน่ะคับ
    คือแม่ผมเค้าให้เพื่อนจะมาประกอบคอมให้
    เสปคแบบนี้อะคับ ที่เค้าเขียนมาให้

AMD 4000+
    Asus M2N
    kington 667/1G*2
    DVD-writer
    case+power 450w
    EN 8500 512mb
    ราคา 14200 บาท

พี่ๆว่าดีมั้ยคับ แนะนำหน่อยคับ

แล้วราคานั้น เหมาะสมมั้ยคับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องนี้เลย

การ์ดจอ ตัวนี้ ดีมั้ยคับ

ผมเล่นเกมส์หนักเปิดคอมตลอดมากกว่า20 ชม ต่อวัน

ขอบคุณมากคับ
    งบนี้น่าจะได้ดีกว่านี้ครับ [มีแค่ตัวเคสใช่ไหมครับ]

การ์ดจอตัวที่ว่าไม่ดีครับ ไม่ได้เรื่องเลยละถ้าเทียบกับราคา ถ้าเล่นเกมส์หนักยิ่งไม่ไหวใหญ่เลย

เดาว่าที่เปิดคอมนานนี่ไม่ได้เปิดบิทแต่เปิดบอทใช่ป่าวครับ (เห็นเอา HDD นิดเดียวแค่ 80GB)

X2 4000+ 2500
    คิงต่วย 1GB/667*2 2000
    DVDRW 1000-1100 [ยี่ห้ออะไรก็ได้แต่หลีกเลี่ยงซัมซุง, Asus หลังๆก็มีแต่คนบ่นหลีกได้ก็ดี]
    AROCK ALIVENF6G-VSTA 1800 ยอดนิยม
    VGA ATI 2600XT DDR3 ที่ 3700 [หรือ 8600GT A650 Spark 4300-4400 ได้แรงกว่า]
    HDD 80GB 1500 [160GB 2000, 250GB 2500]
    Case 500-1000
    PSU Delux 900 [ถ้าเงินเหลือก็เปลี่ยน PSU เป็น Enermax350W-FMA2 หรือ Enhance400W ดีกว่า ราคา 1600กับ1850 ตามลำดับ]

พยายามยึดสเปคเดิมไว้ละนะ
    ว่าแต่ทำไม่ไปตั้งกระทู้ใหม่ละ
    Last edited by papababa; 12 Nov 2007 at 14:23:04.

OverclockZone Member Chan's Avatar
    @ ตัวเมืองระยอง

ผมก็ลังเลว่าจะเอา M/B ที่รองรับ CPU รุ่นสูงๆของตอนนี้ แล้วค่อยถอยมือ2 ตระกูล E2xxx แล้วค่อยรอช้อน ตัว Eหรือ Q6xxx ในอนาคตโน้นนน

รบกวนท่านอื่นช่วยวิเคราะห์ แนวคิดของ คุณ Chan ทีครับ ว่า เห็นด้วยมั๊ย เพราะใจผมก็คิดจะทำอย่างนี้เหมือนกันแต่ติดกับกลัว m/b แพงเว่อไป แต่กลับใช้งานจริง(ตอนอนาคตที่ใช้ Q6xxx) ได้ไม่ดี เผลอๆหน่วง cpu ซะจนช้ากว่ารุ่นต่ำกว่าซะอีกอะไรทำนองนี้อะครับ

มิมิ
    Guest

Quote Originally Posted by papababa View Post
    ซื้อคอมยิ่งซื้อช้า ยิ่งถูกยิ่งแรง

แต่ถ้าต้องใช้อย่าไปห่วงถูกห่วงแรงครับ เอาให้มันมีใช้ก่อน
    เหอๆ แต่ผมว่า ในตอนนั้นที่มีของออกมาใหม่ โปรแกรมอะไรก็คงไปอีกขึ้นหนึ่งทีต้องกินเสปค สูงขึ้นมันอาจจะไม่ได้แรงอย่างที่เราคิดก็ได้ ที่น่ากลัวไม่ได้อยู่ที่ของแต่ว่ามันอยู่ที่คนนี่แหละ เมื่อไหร่ยังมีกิเลสมันก็ยังต้องการของใหม่เสมอ สรุปเอาตามนั้น จำเป็นต้องใช้ก็สอยเลย

เห็นข่าวแวบๆ มาแล้วว่า Card VGA จะออก Memory แบบ GDDR5 เฮ้อกลุ้มใจจริงๆ

ยังใช้ AGP 8x อยู่เลยเรา - -*

Bookmarks

Bookmarks