Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำปรึกษาเกี่ยวกับไดรเวอร์การ์ดจอขอรับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำปรึกษาเกี่ยวกับไดรเวอร์การ์ดจอขอรับ

คือปัญหานี้ มันเป็นมาตั้งแต่การ์ดจอตัวเก่าของผมแล้ว

แต่ก่อนผมใช้Geforce 6200
    วันดีคืนดี กระผมอยากเปลี่ยนไดรเวอร์การ์ดจอ จึงไปโหลดตัวใหม่ล่าสุดมา แล้วลองเปลี่ยนดู ลงไดรเวอร์เสร็จก็รีสตาร์ทตามปกติ

พอรีสตาร์ทเสร็จ ขณะกำลังจะเข้าวินโดว์อีกครั้ง ก็ขึ้นจอฟ้า
    ไม่ว่าเปลี่ยนไดรเวอร์ตัวใหนๆตัวใหน พอรีสตาร์ทเสร็จมันก็ขึ้นจอฟ้าทุกที เหมือนมันไม่ยอมให้เปลี่ยนไดรเวอร์

จากที่ไปสอบถามจากเพื่อนที่พอรู้ด้านนี้ กับหาข้อมูลทางเน็ต ก็เลยเดาว่าตัวไดรเวอร์กับตัวการ์ดจอมันเข้ากันไม่ได้ หรือไม่ก็การ์ดจออาจจะใกล้พังแล้ว ก็เลยไปให้ที่ร้านลงไดรเวอร์ตัวเก่าให้ แล้วก็ทนใช้มันต่อไป

ล่าสุด ผมตัดสินใจเปลี่ยนการ์ดจอเป็นตัวใหม่ เป็น ATI X1650PRO ก็ติดตั้งได้ ลงไดรเวอร์ได้ เล่นเกมส์ได้ไม่มีปัญหา
    เล่นไปได้สักพัก ก็ได้ยินว่าไดรเวอร์ที่แถมมากับแผ่นของATIส่วนมากมักจะไม่ค่อยดี เล่นบางเกมส์ไม่ได้ เลยคิดจะเปลี่ยนไดรเวอร์การ์ดจอ คิดว่าคงไม่เกิดปัญหาเดิมอีกแล้ว

ผมเลยไปโหลดไดรเวอร์ตัวใหม่ Catalyze 7.10 จากเว็บ เลือกเวอร์ชั่นถูกทุกอย่าง แล้วก็ลงมือลงไดรเวอร์ รีสตาร์ทตามปกติ...

แต่ว่า... ไอ้อาการจอฟ้ามันกลับมาอีกแล้ว!!!

ใครพอจะรู้สาเหตุมั่งครับว่า ไอ้จอฟ้าที่ผมเจอเนี่ย มันเกิดจากอะไร
    แล้วมีวิธีแก้ไขมั้ย หรือช่วยแนะวิธีลงไดรเวอร์วิธีอื่นให้ผมที

ก่อนลง driver ใหม่ได้ถอด driver เก่า ออกรึยังครับ

Comment

วินโดวส์ เอ๋อปาวครับ
      หรือว่าแรมมีปัญหา

Comment

ไดร์เวอร์ ATi จะอัพเดตต้อง uninstall ก่อนทุกครั้ง อิอิ

Comment

วินโด้ Mod มาเปล่าครับ
          ผมก้อเป็นครับ uninstall ออกก่อนครับ

Comment

แรมอ่ะป่าว?

Comment

6200 มีปัญหาเรื่องDriverอยู่เเล้ว บางตัวปรับนิดหน่อยเเล้วขึ้นจอฟ้า บางตัวก็ค้างในบางโหมด ตรงนี้ก็ส่งผลให้windowsผิดปกติอยู่เเล้ว

ทีนี้ตอนที่ร้านเขาเเก้ให้เนี่ยเขาใช้วิธีไหน มันได้หลายอย่าง เเก้Reg. ปรับservice. Driver mainboard ก็ต้องไปตามเเก้เป็นSTD. ใส่การ์ดใหม่จะได้ไม่มีปัญหา

Comment

Working...
              X