Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปลี่ยนฮาร์ดดิสก์ลูกใหม่แล้วยังมีเสียงดัง เป็นที่พาวเวอร์กรือป่าวครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปลี่ยนฮาร์ดดิสก์ลูกใหม่แล้วยังมีเสียงดัง เป็นที่พาวเวอร์กรือป่าวครับ

ตามหัวข้อน่ะครับ
    ก่อนหน้านี้ใช้ HDD 80GB SEAGATE S-ATA อยู่แล้วใช้ไปสักพักหัวอ่านมันก็มีเสียงดัง
    ผมเลยคิดว่าหัวอ่านคงไม่ดีเลยเอาไปเคลมแล้วก็ซื้อลูกใหม่มาเพิ่มในระหว่างรอเคลม
    SEAGATE 160GB S-ATA II
    จากนั้นก็เปิดดู มันทำงานเร็วกว่าลูกเก่านิดหน่อย แต่ก็ยังมีเสียงดังจากหัวอ่านอยู่แต่ไม่มาก
    เมื่อเทียบกับของคนอื่นที่เงียบจนแทบจะไม่ได้ยินเลย
    อาการแบบนี้เป็นที่ Power Supply หรือป่าวครับ
    ก่อนหน้านี้ก็ไฟตกประมาณเดือนละครั้งน่ะครับ ไม่ทราบว่าเกี่ยวกันไหม

ใช้ PSU ตัวไหนอยู่ครับ แบบติดเคสหรือเปล่าครับ แต่ Seagate ก็จะมีเสียงเวลาอ่านข้อมูลอยู่แล้วครับ แต่ก็ไม่ได้ถึงกับดังมากมายอะไรครับ ยังไงลองเช็คเรื่อง PSU ด้วยก็ได้ครับ

Comment

ของผมก็เป็นในบางครั้ง มันจะดัง วื๊ดๆ อาการเดียวกันกับลูกก่อนเปลี่ยน
      ซํพพลายผมเป็น enermax 370w ตัวฟ้าๆ

Comment

เป็นตัวที่ติดมากะเคสครับของ G View 420W ครับ

Comment

เสียงยังไงครับ กิกๆ รึปล่าว ถ้าใช่ เรื่องปกติครับ แค่ก้านเข็มอ่านมานตีกลับไปชนขอบแค่นั้นแหละครับ

Comment

``Seagate เสียงดังมากครับ confirm!

Comment

ของผมก้อดังคับ แต่ยังใช้ดีอยู่^^

Comment

เสียงมันดังไม่มากครับ
                แต่เสียงของผมแต่ทำไมเอาไปเทียบกะเครื่องคนอื่นที่ใช้ SEAGATE เหมือนกัน แต่เงียบมาก ๆ เลยอ่าครับ
                อีกอย่างคอมผมมันทำงานช้าละ ต่อให้ลงวินโดวส์ใหม่นี่ไม่รู้ว่าเป็นที่ CPU ผมหรืออป่าว -*-
                (เข้าวินโดวส์ช้า แล้วก็กดเรียกโปรแกรมก็ช้า)
                RAM 1 GB
                AMD Athlon 3000+ 2.2Ghz(Clock)
                GALAXY 7900GS

Comment

Originally posted by TerrorORC View Post
                  เสียงมันดังไม่มากครับ
                  แต่เสียงของผมแต่ทำไมเอาไปเทียบกะเครื่องคนอื่นที่ใช้ SEAGATE เหมือนกัน แต่เงียบมาก ๆ เลยอ่าครับ
                  อีกอย่างคอมผมมันทำงานช้าละ ต่อให้ลงวินโดวส์ใหม่นี่ไม่รู้ว่าเป็นที่ CPU ผมหรืออป่าว -*-
                  (เข้าวินโดวส์ช้า แล้วก็กดเรียกโปรแกรมก็ช้า)
                  RAM 1 GB
                  AMD Athlon 3000+ 2.2Ghz(Clock)
                  GALAXY 7900GS
                  มันเริ่มไม่ค่อยดีแล้วล่ะท่าน อาการแบบนี้

Comment

ของผม ถ้าให้เทียบของ Seagate 2 รุ่นนี้นะครับ รุ่น ST3250310AS แบบบางยอมรับเลยนะครับว่าเงียบสนิท แต่พอเปลี่ยนมาเป็น ST3320620AS ยอมรับว่าดังกว่า ยิ่งตอน Deflag HDD รู้สึกถึงผลความแตกต่างระหว่าง 2 รุ่นได้อย่างชัดเจนเลยครับ

Comment

Seagate เสียงดังงับ ส่วนที่ว่าเทียบกับเครื่องอื่นเนี่ย แต่ละ case จะมีคุณสมบัติเก็บเสียงมะเท่ากันนะงับ ถ้าจะเทียบจิงน่าจะเทียบตอนไว้นอก case งับ

ส่วน psu ก็มีส่วนถ้าจ่ายไฟได้มะนิ่ง (มากะเคส G-view นั้นมานมีประวัติกะผมพอควรละ -*-)
                      แนะนำว่าลองเอา HDD ของท่านปายลองใส่กับเครื่องที่ท่านว่าเสียงเงียบกว่าดูงับ

Comment

ของผม case เดียวตลอดครับ ใช้ทั้งรุ่น ST3250824AS เปลี่ยนมาเป็น ST3250810AS แล้วก็เปลี่ยนมาเป็น ST3320620AS HDD วางไว้ตำแหน่งเดิมตลอดครับ เอ้อของผมไม่ได้บอกประเด็นนี้ไปครับ

Comment

Working...
                        X