Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหน่อยครับเรื่อง Blue screen of death

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยหน่อยครับเรื่อง Blue screen of death

คือผมเปลี่ยนเมนบอร์ดใหม่ แล้วพอบูตวินโดว มันขึ้น blue screen เลย อ่ะครับ codeมันคือ

stop : 0x0000007B

ช่วยหน่อยครับไมรู้จริงๆว่ามันเป็นอะไรมีวิธีแก้ไขไหมครับ หรือว่า harddisk ของผมไปแล้ว

ปล. format ก็เป็นเหมือนเดิมครับมัน Blue ตั้งแต่ยังไม่ได้แบ่งพาติชั่นเลย

ใช้ บอร์ด Chip intel 965p รึปล่าว ถ้าใช่มานเป็นที่แผ่นwin ต้องใช้ตัวธรรมดาๆ พวกV7 V9 พวกนั้น ใช้ไมได้

Comment

Asus P5KR ครับ P35 แล้วผมใช้แผ่นวินโดวของ SKZ Sep 07 อ่ะครับ ถ้าเป็นยังงั้นจริงผมคงโหลดตัว Original ของ SKZ มาใช้ละมั่ง

Comment

มันมีไรนอกจากนี้ไหมครับช่วยบอกที

Comment

ลงwindowsไหม่ยังคับ^^

Comment

ใช้แผ่นที่ก๊อบจากออริจินอล หรือแผ่นที่ไม่มีไดร์ฟเวอร์ต่างๆมาให้ในแผ่น จะแก้ปัญหาได้ครับ

Comment

อ่าผมแก้ได้แล้วครับผมเอาไป ล้าง drive c ทิ้งที่เครื่องอื่นแล้วก็ check disk แล้วเอามา format ที่เคื่องของผมก็ได้เลยอะรับ ขอบคุณทุกท่านมากครับพี่พยายามช่วยเหลือ

Comment

Originally posted by Addaman View Post
                อ่าผมแก้ได้แล้วครับผมเอาไป ล้าง drive c ทิ้งที่เครื่องอื่นแล้วก็ check disk แล้วเอามา format ที่เคื่องของผมก็ได้เลยอะรับ ขอบคุณทุกท่านมากครับพี่พยายามช่วยเหลือ
                ยินดีด้วยนะครับ มีปัญหาไรก็โพสถามได้ครับ พี่น้องชาว OCZ พร้อมที่จะช่วยตอบเสมอครับ อิอิ

Comment

Computer Blue Screen Windows XP
                  8.(stop code 0X0000007B)Inaccessible Boot Device

สาเหตุและแนวทางแก้ไข: อาการนี้จะมักเจอตอนบูตวินโดวส์ จะมีข้อความบอกว่าไม่สามารถอ่านข้อมูลของไฟล์ระบบหรือ boot partitions ได้ ให้ตรวจฮาร์ดดิสก์ว่าปกติหรือไม่ สายแพหรือสายไฟที่เข้าฮาร์ดดิสก์หลุดหรือไม่ ถ้าปกติดีก็ให้ตรวจไฟล์ boot.ini อาจจะเสีย หรือไม่ก็มีการทำงานแบบmulti OS ให้ตรวจดูว่าที่ไฟล์นี้อาจเขียน config ของ OS ขัดแย้งกัน
                  อีกกรณีหนึ่งที่เกิด error นี้ คือเกิดขณะ upgrade วินโดวส์ สาเหตุจากมีอุปกรณ์บางตัวไม่ compatible ให้ลองเอาอุปกรณ์ที่ไม่จำเป็นหรือคิดว่ามีปัญหาออก เมื่อทำการ upgrade วินโดวส์ เรียบร้อย ค่อยเอาอุปกรณ์ที่มีปัญหาใส่กลับแล้วติดตั้งด้วยไดร์เวอร์รุ่นล่าสุด

หามาให้เป็นแนวทางครับผม

Comment

Working...
                  X