overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 33

Thread: ไครจะเล่น Crysis [Very High] โปรดลองมอง Spec นี้ครับ

OverclockZone Member MMGLower's Avatar

Default ไครจะเล่น Crysis [Very High] โปรดลองมอง Spec นี้ครับ

ผมว่า ถ้า จะเล่นแบบ ปรับสุด [Very High] แบบ ราคา เบาๆ (ที่สุดแล้วไม่กระตุก) ลองเชิญ พิจารณา ก่อนได้นะครับ อ้อ แล้วอีกอย่าง งบนี้ผมไม่ได้กะนำไป Oc นะครับ

Intel Quad Core Q6600 2.4Ghz 9600 <=== Crysis Support Multi Core (อันนี้เรื่องจริง) แถม Intel การันตีไว้ว่า Intel ซัพพอร์ต เกมนี้ (ส่วนอันนี้อาจเป็นโฆษณา อีกทางนึงก็ได้)

GIGABYTE GA-P35-DS3R 4000 <=== ผมว่าตัวนี้มัน เป็นตัวสุดคุ้มสำหรับผมอยู่ในช่วงนี้ ไฟ 6 เฟส All Solid ออฟชั่นครบ Raid 0 Ready

Ram Kingston 1Gb*4 667 4000 <=== ตามที่จริง Bus 667 กับ Bus 800 แทบไม่ต่างกันผมจึงแนะนำตัวนี้ คุ้มราคากว่าเยอะ

MSI 8800GT 9450 <=== คงไม่มีไครโต้แย้งนะครับว่า ช่วงนี้ 8800GT กำลังมาแรงและคุ้มมากที่สุดในการ์ดรุ่นใหญ่ในปัจจุบัน ส่วน ที่เลือกที่จะจับของ MSI คงเป็นเพราะว่า เค้า Oc มาจากโรงงานแล้ว แรงแล้วก็คุ้มกับราคามาก

DVD RW SATA2 1200 <=== ตัดสินใจเลือกแบรนด์เอาเองเลยครับ

HDD 250Gb*2 5000 <=== จากที่ลองเล่นมา ตอนโหลดเข้าฉากจะโหลดนานอยู่พอสมควร และตอน เข้าจุด Auto Safe จะมีการหน่วงๆอยู่บ้าง เลย แนะนำ HDD Raid 0 ซึ่ง แบรนด์ไหนนั้น ก็เลือกเอาตามความชอบครับ

PSU ThermalTake ToughPower 650W 4900 <=== ที่เลือกตัวนี้ อาจจะเป็นเพราะ ความคุ้มค่าต่อ วัตต์ ออฟชั่นที่ให้มาครบ แล้วก็ ประวัติที่เขาเล่ามาว่า พังยาก (ได้แค่ฟังเขาเล่ามา ไม่เคยลองใช้เอง) เลยหยิบยก ตัวนี้ขึ้นมาครับ

Case Lian-Li PC-G7 2900 <=== อาจจะเป็นเพราะ เคส อลูมิเนียมทั้งดุ้น แถม พัดลม ความโปรงของเคส อื่นๆ จัดวางมาได้ดีในราคา ที่ สมน้ำสมเนื้อ เพราะ อุปกรณ์ที่ นำมาใช้นั้น มีแต่ตัวทำความร้อน สูงเลย จำเป็นต้องใช้เคสดีๆหน่อย เพื่อบังคับทางลม ในการระบายความร้อน

ส่วน อุปกรณ์ ปลีกย่อย ก็จะมีดังนี้ครับ (ไม่จำเป็นนะครับ นอกจากคนที่มีตังเหลือ แต่ไม่มากพอที่จะซื้อ อุปกรณ์ อื่นๆเพิ่ม เช่น VGA 2 ตัว มา SLi&CF)

THERMALRIGHT ULTRA 120 EXTREME 2200<=== Sink CPU ที่เลือกตัวนี้เพราะ มันเย้นที่สุดในเคสแบบปิดครับ

Thermaltake DuOrb 1300 <=== Sink VGA ที่เลือกตัวนี้ถ้าใช้เคสปิดต้องใช้พัดลมเยอะครับ ซึ่งตัวนี้มันใช้พัดลม 2 ตัว จึงช่วยให้ อากาศไหลเวียนได้ดีขึ้น

Thermaltake Silent Fan <=== ถ้าคุณใช้เคสแบบปิด ก็ต้องใส่ ตัวนี้เข้าไป เพื่อที่จะได้เงียบเสียงลงไปได้เยอะครับ

Thermaltake Arctic Silver 5 <=== หรือเรียกง่ายๆว่า ซิลิโคน คงสงสัยใช่มั้ยครับว่า ทำไมถึงไม่เลือก Mx-1 Mx-2 ผมคิดว่า ถ้าคนที่ ทาครั้งเดียวแล้วใช้ยาวไม่ได้ถอดเข้าออกบ่อยๆ ตัวนี้จะดีกว่าครับ เพราะ เนื้อมัน ผมคิดว่า คุณภาพดีกว่า Mx- Mx-2 นะ

สุดท้าย คงเป็น จอภาพ ผมแนะนำ ควร ใช้จอไม่เกิน 20' Wide ครับ (ตามจริงอยากแนะนำแค่ 19' Wide ด้วยซ้ำเพราะว่า Native มันอยู่ที่ 1440*900 :ซึ่งไม่ใหญ่จนเกินไป) เพราะว่า Native จอภาพ มันใหญ่มาก ซึ่งมีผลให้ เล่น Crysis กระตุกแน่นอน

Samsung SyncMaster 206BW 10000 <=== ผมแนะนำตัวนี้ครับ Native = 1680 x 1050 ซึ่ง ผมคิดว่า 8800GT ยังพอจะเอามันไหว เพราะถ้าใหญ่กว่านี้หล่ะก็ คงต้องจับ SLi เป็นแน่แท้ -*-

อ้อ เกือบลืม ลำโพง ถ้ามีเงินเยอะผมอยากให้ลองมองตัวนี้ครับ
    Altec Lansing "FX5051" 5.1 Channel 89W <=== ผมคิดว่า เสียงดีกว่าพวก 5.1 ด้วยกัน อย่างเช่น Gigawork 5.1 แต่อย่างว่าแหละครับ หูคนเราชอบต่างกัน คงต้องลองไปฟังเอาเองครับ

เอาหล่ะผมคำนวณราคาให้ก็แล้วกันนะ (ไม่รวมจอ แล้วก็ อุปกรณ์เสริม) 41050 บาท

เป็นงัยมั่งครับ กับสเป้คนี้ ถ้าเอาไป แปลงไฟหนัง หรือทำทางด้านอื่นๆ ก็สบายมากเลยนะครับ แต่ว่า เพื่อที่จะเล่น Crysis [Very High] ได้ลื่น คง ต้องเสียเงินเยอะหน่อย แถมถ้าเปิดหมดวัน ถ้าจัดสายไฟไม่ดี จัดทางลมระบายอากาศไม่ดีอาจจะแย่เอาได้นะครับ

ส่วนทางด้าน Oc ผมคิดว่า มัน Oc ได้ในระดับนึง แต่ถถ้าจะ Oc จริงๆ ก็คงต้องเปลี่ยนซิ้ง CPU&VGA ใหม่หล่ะครับงานนี้

สุดท้ายนี้ ก็ เป็นเพียง 1 สเป้ค ขั้นต่ำสำหรับ Crysis [Very High] ที่นำมาให้พิจารณาครับ

Lian-Li PC-G7

THERMALRIGHT ULTRA 120 EXTREME

Thermaltake DuOrb

Thermaltake Arctic Silver 5

Thermaltake Silent Fan

THERMALTAKE TOUGHPOWER

MSI 8800GT

Intel Q6600

Samsung SyncMaster 206BW

GIGABYTE GA-P35-DS3R

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

เสป็คสำหรับคนมีอันจะกินเท่านั้น

แต่เคยได้ยินมาว่าขนาด GTX ยังสะดุ้งเป็นจ้าวเข้า (Very High)

เสป็คนี้ผมก็คิดว่าคุ้มอ่ะครับ แต่ต้อง Oc ล่ะมั้งถึงจะเข้าไปเดินเล่นใน Crysis ได้อย่างหนุกหนาน

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

เดียว สาวก AMD จะน้อยใจ เอาเปเทียบ สักชุด คะแนน คงเทียบไม่ได้ C2Q แรงมาก แต่ใช้จริง ไม่รู้ครับ อิอิ

X2 4000+ 2500
    ASUS M2N32 SLI DELUX 6800 16x+16x
    RAM ROX 667 1Gx4 3600
    HDD 80Gx2 RAID 0 3000 ทำไงได้งบน้อย แต่อยาก RAID เอิ้กๆๆ
    PCI-E Galaxcy 8800GT X2 SLI 18800
    DVDRW 1200
    CASE 2000
    PSU ThermalTake ToughPower 850W 6900

44800

OverclockZone Member papababa's Avatar

ฟีนอม4หัวถูกสุดก็ปาไปเกิน 11000 เฮ่อ แพงจัง

OverclockZone Member PANSA's Avatar
    รามคำแหง 65 (มหาดไทย) & พังงา

แรงอย่างพอเพียง

OverclockZone Member sas001's Avatar

มีไว้ใช้พอแล้วฉัน เหอะๆๆ เศร้า (ตังไม่มีวู้ยๆๆ.....)

OverclockZone Member

ก็อัพรอ cysis อยู่นานมาเข้าจริงๆมีแต่ Demo ไม่กี่ฉากเซ็งฉิบ

OverclockZone Member samutss's Avatar
    samutsognkram city fc.

Quote Originally Posted by wikorn View Post
    เดียว สาวก AMD จะน้อยใจ เอาเปเทียบ สักชุด คะแนน คงเทียบไม่ได้ C2Q แรงมาก แต่ใช้จริง ไม่รู้ครับ อิอิ

X2 4000+ 2500
    ASUS M2N32 SLI DELUX 6800 16x+16x
    RAM ROX 667 1Gx4 3600
    HDD 80Gx2 RAID 0 3000 ทำไงได้งบน้อย แต่อยาก RAID เอิ้กๆๆ
    PCI-E Galaxcy 8800GT X2 SLI 18800
    DVDRW 1200
    CASE 2000
    PSU ThermalTake ToughPower 850W 6900

44800

เออ ผมเห็นด้วยกับชุดนี้เลย สุดยอดเลย

OverclockZone Member Alexis's Avatar

Quote Originally Posted by samutss View Post
    เออ ผมเห็นด้วยกับชุดนี้เลย สุดยอดเลย
    ของเค้าดีจริงคับ

OverclockZone Member Feriuz's Avatar

Hight ธรรมดาผมก็ว่าสวยแล้วนะ

OverclockZone Member MMGLower's Avatar

ดัน นิสนึง

golf7099
    Guest

ตอนที่ Far cry ออกมาใหม่ๆ ก็แต่งให้เล่น Far cry ได้แต่ตอนนี้ต้องแต่งเพิ่มเพื่อเล่น Crysis ยุคสมัยทำไมเปลี่ยนไปเร็วรึเกิน -*-

OverclockZone Member candy's Avatar

หน้าสนใจแล้วสิตัวบนสุดเนี้ย แล้วถ้าที่ร้านประกอบเนี้ยจะไปเอาร้านไหนดีครับ

Quote Originally Posted by candy View Post
    หน้าสนใจแล้วสิตัวบนสุดเนี้ย แล้วถ้าที่ร้านประกอบเนี้ยจะไปเอาร้านไหนดีครับ
    1 เลยก็คือ ร้านที่ไว้ใจได้ครับ

2. คือ ร้านที่มีของครบทุกอย่างไม่ต้องไปเดินหาร้านอื่นอีก

3. คือ ต่อรองราคา ลดราคาได้เมื่อซื้อที่ร้านเค้าร้านเดียว

4. ราคาต่อชิ้นต้อง สมเหตุสมผล ไม่แพงกว่าชาวบ้าน

5. ช่างประกอบ ต้องจัดสาย และบังคับทางลมในระบบเคสปิดเป็น

6. ควรตรวจสอบอุปกรณ์ ก่อนประกอบและหลังประกอบด้วยว่า มันเหมือนเดิมหรือไม่ (วิธีสังเกตง่ายๆก็คือ จดซีเรียลนัมเบอร์ของ HW แต่ละชิ้นไว้ตอนก่อนประกอบ เมื่อประกอบเสร็จ ก่อนนำกลับก็ให้เขาเปิดให้ดูอีกทีแล้วก็ดูว่า ใช่ตัวที่เราซื้อไว้ตั้งแต่แรกหรือไม่ ถ้าไม่ ก็ถ่ายรูป โดยใช้มือถือหรือกล้องอะไรก็ได้ แล้วเอามาประจานเลย สะใจดี)

7. ถ้าหากให้เขาลงวินโดวให้ ควรจะบอกให้เขาลงด้วยแผ่น ไม่ใช่โกสเอา

สุดท้ายนี้ก็เป็นเพียงคำแนะนำของผมสำหรับไครที่จะไปประกอบร้านครับ (ส่วนตัวผมก็ รับประกอบคอมเหมือนกันนะ แต่ส่วนมากจะเป็นคนรู้จักซะมากกว่า)

OverclockZone Member ASBK's Avatar

สเปคเทพซื้อรถขับได้เลยนะเนี่ย รวยจริงๆ

OverclockZone Member aekunited's Avatar

แนะนำ mouse & keyboard ไปด้วยจิ

OverclockZone Member candy's Avatar

ผมกลัวไปประกอบที่ร้านแล้วมันจะโกงอะครับยิงพูดไม่ค่อยเป็นอยู่

OverclockZone Member Drift's Avatar

Quote Originally Posted by candy View Post
    ผมกลัวไปประกอบที่ร้านแล้วมันจะโกงอะครับยิงพูดไม่ค่อยเป็นอยู่

อืม ต้องหมั่นเพียร

OverclockZone Member thegto's Avatar

Quote Originally Posted by MMGLower View Post
    อ้อ เกือบลืม ลำโพง ถ้ามีเงินเยอะผมอยากให้ลองมองตัวนี้ครับ
    Altec Lansing "FX5051" 5.1 Channel 89W <=== ผมคิดว่า เสียงดีกว่าพวก 5.1 ด้วยกัน อย่างเช่น Gigawork 5.1 แต่อย่างว่าแหละครับ หูคนเราชอบต่างกัน คงต้องลองไปฟังเอาเองครับ
    อยากรู้ราคาลำโพงรุ่นนี้ครับ เท่าไรครับ

Quote Originally Posted by thegto View Post
    อยากรู้ราคาลำโพงรุ่นนี้ครับ เท่าไรครับ

13700 บาทครับ -*-

http://www.thanni.com/index.php?main...oducts_id=4018

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks