Announcement

Collapse
No announcement yet.

ด่วน !!! ทำไมคอมมันเปิดไม่ติดอ่ะงับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ด่วน !!! ทำไมคอมมันเปิดไม่ติดอ่ะงับ

คือ แบบ จู่ๆ เครื่องมันค้าง แล้ว เอาก็ ถอด Ram กับ การ์ดจอ มาเชค ดู คือว่า ถอดออกมาหมด มันไม่มีเสียงร้องเลย ไม่รู้เป็นอาราย ลองเรา ยางลบมาถูๆ ที่แถบทองแดง แล้วเสียบใหม่ มันก็ ไม่ติด แต่ที่หน้าจอ ถอดการ์ดจอออก จอขึ้นว่า No Signal อยากรู้ว่า อาการนี้แก้ไงหายงับ

สัญญาณ ไม่เข้า Monitor นะ
    การ์ดจอ / สาย / จอ
    ดูๆ 3 ตัวนี้นะ No Signal

Comment

ช่ายงับ คือ ที่จอไฟมันกระพริบ แต่พอต่อสาย จอมาที่การ์ดจอ ไฟมันกระพริบ มันไม่ขึ้นอารายเลยที่หน้าจอ ลองถอดแรม การ์ดจอ มาเช็ด ก็ไม่ติด มันเป็นไรหว๋า งง มาก

Comment

คงต้องลองเอาการ์ดจอไปเทสที่เครื่องอื่นดูครับ (ถ้าสงสัยว่าการ์ดจอเสีย)
        Monitor สายขาดใน หรือ ตัวจอเสีย ก็ลองเอาไปเสียเครื่องอื่นด้วย (เผื่อเสีย)

Comment

ตัว Moniter ไม่น่าจะเสียงับ แต่ผมสงสัย เปงที่ แรม เพราะมันเป็น แบบนี้หลายครั้ง ละ ติดบ้างไม่ติดบ้าง

Comment

ไม่ติดในที่นี้คือ เปิดไม่ติดเลย ไม่มีอาไรตอบสนองเลย หรือ เครื่องทำงานแต่จอไม่ขึ้นครับ

Comment

เครื่องทำงาน แต่จอ ไม่ขึ้น งับ มันเป็นเพราะอารายหรอ ลองถอดแรม การ์ดจอ มาเช็ดแล้ว งงมาก
              Last edited by kuck; 10 Nov 2007, 19:15:05.

Comment

มาละ
                ผมลองถอดสาย Monitor ดูละ
                ตามนี้เลย ถ้าถอดออกเลยก็จะ No Signal (ถอดหัวต่อ DVI ด้วย อะ)
                แต่ถ้าไม่ถอดจะไม่ No Signal นะ ถ้าท่านต่อหัว DVI แล้ว No Signal แสดงว่าหัวต่อ DVI เสีย

Comment

ขอคุณนะงับ คือ คุณกำลังเข้าใจผิด o O คือว่า เครื่องผมเปิดติด แต่ว่า ที่หน้าจอ มันไม่ติดไรเลย แต่พอถอดสาย มันก็ขึ้นว่า ให้เราเสียบสายไปที่การ์ดจอ แต่พอเสียบไปแล้ว ไฟฟ้าจอกระพริบ

Comment

Originally posted by kuck View Post
                    ขอคุณนะงับ คือ คุณกำลังเข้าใจผิด o O คือว่า เครื่องผมเปิดติด แต่ว่า ที่หน้าจอ มันไม่ติดไรเลย แต่พอถอดสาย มันก็ขึ้นว่า ให้เราเสียบสายไปที่การ์ดจอ แต่พอเสียบไปแล้ว ไฟฟ้าจอกระพริบ
                    กำ งั้นขอดู System ท่านหน่อย นะ
                    ปิด VGA ออนบอร์ดใน BIOS ยัง อะ

Comment

ผมใช้ ASUS P4P800SE Ram 256 4อัน เป็น 1G การ์ดจอ ก็ ATI REDON 9550 HDD 80G

Comment

คือ อาการ ของผมเป็นเหมือน กระทู้นี้ที่ผมตั้งอะงับ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=102900

Comment

ค่อยๆ ส่องดูในเมนบอร์ด นะ
                          แล้วก็ถอดถ่านเมนบอร์ดออกมาซัก 1 นาที แล้วก็ใส่ใหม่เปิดเครื่องอีกรอบ
                          ที่นี้ละเข้าได้แน่ สงสัยว่าระบบจะเอ๋อนะ เครียร์ CMOS แล้วน่าจะหายมั้ง

Comment

มันอาจจะเกี่ยวมั้ย ถ่านเมนบอร์ด เสีย คือว่า ซื้อมา 4 ปีล่ะ ไม่เคยเปลี่ยน ถ่านเลย o O

Comment

ถ่านมานก็มีหน้าที่แค่เป็นไฟเลี้ยงbiosไม่ให้ลืมที่setไว้เท่านั้นครับ ถ่านหมดมานก็แค่ขี้ลืม อิอิ

ที่ว่าเครื่องติดนี่ มานเข้าwindowมั้ย ได้ยินเสียงมานเข้าwindowมั้ยครับ

Comment

Working...
                              X