Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• *_*
    Last edited by skylockerz; 26 Sep 2011, 19:36:21.

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
      โอ้ ถ้าส่งจาก slotwave อ่ะ ผมก็รู้ว่าถ้า ทำตามสูตร เป๊ะ ๆ ....มันไปไกลแน่นอน........แล้ว โน๊ตบุค มันมีแรงส่งกลับ เยอะขนาดเป็น กิโล ๆ ได้เลยเหรอครับ - -* งง
      Originally posted by add69
      พอดีสนใจ ผล test เป็นงัยบ้างครับ ถ้าให้ดีลองเปรียบเทียบกับ เสาเดิม Omni outdoor แบบมียี่ห้อหน่อย เช่น tactio ประมาณนั้น

ผมเคยซื้อมา 1 อันเป็นของ อาจารย์ที่ลำพูน (น่าจะเป็นคนแรกที่เริ่มผลิต) เป็น 16+16 บอกว่า ประมาณ 18 dbi ราคาตอนนั้นประมาณ 4500 บาท นำมาเปรียบเทียบกับ Omni tactio 12 dbi ทำ WDS กับ Nanostation M2 ซึ่งตัวนี้จะดูสัญญาณรับว่า แรงมากน้อยแค่ไหนดี
      Slotwave 16+16 (18dbi) หันหน้าตรงใส่ ได้ความแรง -67 -71
      Omni tactio 12 dbi ได้ความแรง -51 -56

ทดสอบหลาย ๆ ครั้ง ก็เหมือนเดิม สรุปว่า Omni tactio 12 dbi แรงกว่าครับ ราคาที่ซื้อมา 2500 บาท กับ Slotwave 16+16 ซื้อมา 4500 บาท
      โทรไปถามเขาก็ไม่ค่อยรับ e-mail ไปก็ไม่ตอบ ประเภทขายขาดครับ ดูรูปได้ครับ
      เห็นจากรายนี้ก็คงรู้แล้วว่าอะไรเป็นอะไร ผมจำได้ว่า ตอนหลัง เขามาซื้อเสา Omni ของ ALFA (มั้ง) เอาไปติดตอนหลังจาก WiFi4You
      แค่นี้ก็พอรู้อะไรเป็นอะไรแล้ว ภาคทฤษฎี กับ ปฎิบัติ มันต่างกัน ตอ้งลองถึงจะรู้ซึ้ง ค่าวิชาก็หลายตังอยู่

Comment

• เอ..... NB เกิน 500 เมตร ต้นว่า ไม่น่าจะได้แฮะ NB ของต้นเอง อย่างเก่ง 300 เมตรเองนะ แต่ถ้า NB พ่วง USB Hi-power Alfa อันนี้ต้นไม่เถียงเลย ^^

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
          เอ..... NB เกิน 500 เมตร ต้นว่า ไม่น่าจะได้แฮะ NB ของต้นเอง อย่างเก่ง 300 เมตรเองนะ แต่ถ้า NB พ่วง USB Hi-power Alfa อันนี้ต้นไม่เถียงเลย ^^
          ถึงว่านะสิจึงอยากเห็นกับตาตัวเอง

Comment

• ถึงให้ฟ้าผ่าตายเลยถ้าไม่ยัด alfa ไว้ในเครื่อง 55+

Comment

• เอาภาพมาให้ดู เค้าอยากได้ มั้ง
              ของใครไม่รู้ น่าจะเทพ

Comment

• อยากเห็นเป็นบุญตาจังเลยครับ ที่ NB ส่งได้เป็นกิโลเหลือๆ เอ้ย!! ผิดเจ้า ^_^ จะได้เปิดโลกในกะลาครอบของผมให้กว้างขึ้น และได้ความรู้ใหม่ๆ ที่ไม่เคยรู้มาก่อนครับ

Comment

• Originally posted by Megaton View Post
                  อยากเห็นเป็นบุญตาจังเลยครับ ที่ NB ส่งได้เป็นกิโลเหลือๆ เอ้ย!! ผิดเจ้า ^_^ จะได้เปิดโลกในกะลาครอบของผมให้กว้างขึ้น และได้ความรู้ใหม่ๆ ที่ไม่เคยรู้มาก่อนครับ
                  Laptop เล่น wifi ได้เปนโล มานไม่น่าเชื่อ ใครเงินเหลือ หามาลองกัน ซักอัน นะครับ แต่ตอนนี้ ขอแบบ อันบน อ่ะ คนกำเงินไม่ยอมตกลง บอกว่าอันเก่ายังใช้ได้
                  กลัวว่าถ้าซื้อแท่ง(slotwave)นั้นมา แล้วมันไม่เวิร์ค แท่งนั้นมันจะเปนอันตรายต่อ คนขอซื้อนะครับ

Comment

• Originally posted by smith700 View Post
                    เอาภาพมาให้ดู เค้าอยากได้ มั้ง
                    ของใครไม่รู้ น่าจะเทพ
                    [ATTACH=CONFIG]1369482[/ATTACH]
                    TOT นะครับ จากเว็ป sysnetcenter

Comment

• Model
                      Lenovo G460 Core i3
                      CPU
                      Intel Core i3-350M (2.26GHz, 3MB L2 cache, 1066 MHz FSB)
                      .
                      .
                      .
                      Wireless LAN / LANWireless Lan Lenovo BGN
                      LAN 10/100 Ethemet

ใครพอหา spec ของ card wifi ตัวนี้ได้รบกวนหาให้หน่อยครับอยากรู้จังว่ามันใช้ Chip ของอะไร ผมว่าถ้าเทสได้ตามที่เค้าทดสอบมันต้องเป็น chip ที่ดีที่สุดในโลก!! แน่ๆ อิอิ
                      Last edited by Megaton; 27 Sep 2011, 01:37:33.

Comment

• http://*****************/notebook/29...60-:P6000.html

Wireless Lan Intel WiFi 5100

ใครมี Intel WiFi 5100 ลองให้ดูทีครับ

ทำไม

http://notebook spec.com/notebook/2972-Lenovo-G460-:P6000.html

โดนแบนหว่า
                        Last edited by -:R:-; 27 Sep 2011, 11:26:09.

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                          http://*****************/notebook/29...60-:P6000.html

Wireless Lan Intel WiFi 5100

ใครมี Intel WiFi 5100 ลองให้ดูทีครับ

หึหึ ต้นใช้อยู่ครับพี่ สุดๆ ก็ 500 เมตร ที่ 54M เหลือ 3 เอง

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
                            หึหึ ต้นใช้อยู่ครับพี่ สุดๆ ก็ 500 เมตร ที่ 54M เหลือ 3 เอง

ตอ้งในที่โล่งดว้ย ใช่ไหม?

ปล. ถ้าปรับเป็นโหมด B only (ทั้งส่งและรับ) อาจจะได้ไกลอีกสักนิด..

Comment

• Originally posted by renaw View Post
                              ตอ้งในที่โล่งดว้ย ใช่ไหม?

ปล. ถ้าปรับเป็นโหมด B only (ทั้งส่งและรับ) อาจจะได้ไกลอีกสักนิด..

กลางทุ่งนาอ่ะครับ ถ้าเข้าใกล้ๆ ยูบิ มัน ขึ้นไปตั้ง 130 นะ ยิ่งไกล มันยิ่งหด แต่กำลังดี อยู่ราวๆ 250 ในหมู่บ้าน ครับ ถ้า หมู่บ้าน***งๆหน่อย และ ตัว AP ไม่สูง มาก ก็ไปได้ไกล 300 M +-50 พอไหวอยู่ ^^

จริงๆ ต้นเคยเอาไปที่ 1 กม ตอนที่ได้ Ubi มาใหม่ๆ อ่ะครับ ที่ 1 กม มันมองเห็น เครื่อข่ายของเรานะ แต่มัน เชื่อมต่อ แทบไม่ติดเลย พอเปลี่ยนเป็นตัว Alfa ปุ๊บ ติดทันที 54 M ขึ้นๆ ลงๆ 4 5 ขีด ด้วย เหอๆ

Comment

• ถ้าแค่ site survey ดูว่าส่งมารับได้ที่เท่าใหร่ก็ยังพอทำเนา แต่นี่มีการเทสสปีดโชว์ด้วยมันจะมหาเมพไปหล่ะ

Comment

Working...
                                X