Announcement

Collapse
No announcement yet.

** ซื้อ CPU Intel Core2 Quad Q6600 กับ Intel Core2 Duo E6850 ตัวไหนดีก่ากันครับ **

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ** ซื้อ CPU Intel Core2 Quad Q6600 กับ Intel Core2 Duo E6850 ตัวไหนดีก่ากันครับ **

จะซื้อมาเล่นเกมครับ เหนราคาใกล้เคียงกัน

เลยไม่รู้ว่าตัวไหนจะดีก่ากันอะครับ

Thks a lot ><"

ถ้าได้ฟรีผม เอา E6850 ครับ เพราะมี Q6600 แล้ว - -

เอ่อ เรื่องประสิทธิภาพ ผมว่า Q6600 ดีกว่านะครับ เพราะมัน 4Cores แล้ว
    และมันรองรับอะไรใหม่ๆได้มากกว่าครับ
    แต่ถ้า โปรแกรมทำงานแค่2Cores E6850 ชนะขาดครับ

แล้วแต่จะเลือกนะครับ
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=114572

กรุณาค้น โพสเก่าๆ ก่อนตั้งโพสใหม่ครับ เพราะ อาจจะมีคน โพสไว้แล้ว

Comment

q6600 ครับ lcs oc ได้เท่าๆกันแหละครับ พอได้ใกล้ๆกันไม่ว่างานใหน core มากกว่าได้เปรียบ(ที่ clock เท่ากัน ประสิทธิภาพ single app เท่ากันครับ)

Comment

ถ้าเอามา คล๊อก ก็ E6850 ดีกว่า ไม่เหนื่อย ภาคจ่ายไฟ MB

Comment

ตอนนี้ 2 คอ ก่อนครับ ต้องดุซื้อมาทำอะไร

Comment

ราคาพอกัน ไม่ต้องคิดมากครับ คอร์มากกว่า ชนะอยู่แล้ว

ว่าแต่ไม่ลองหากระทู้เก่าๆอ่านดูหละครับ

Comment

เหลือดีกว่าขาดครับ ในเมื่อเสียตังเท่ากัน จะคิดมากทำไม

Comment

ใครบอกว่า q6850 ไม่เหนื่อยครับ ลองหากระทู้ต่างประเทศดูนะครับเค้าบ่นกันจะตาย g0 เหมือนกัน ตัวคูณเท่ากันนะครับ ที่ bus สูงๆ จ่ายไฟใกล้กัน quad ร้อนกว่ากว่าจริง แต่มันก็ทนความร้อนกว่าด้วย(go quad นี่ max 100 safe 75) ราคาก็เท่ากันนะครับ
                  Last edited by hil4552; 13 Nov 2007, 23:01:17.

Comment

จาก http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=114572 สรุปใจความได้ว่า
                    ผม ขอ สรุป ใจความ สำคัญเลยนะครับ

1. จากผลการทดสอบ กว่า 90% Q6600 เหนือกว่า E6850

2. จากที่สังเกต โปรแกรมที่ออกมาใหม่ๆ จะ ให้คะแนนถือหาง Q6600 อยู่มากพอตัว

3. จากคะแนนเรื่องเล่นเกมส์ เดิมๆ Q6600 ไม่สามารถ สู้ E6850 ได้ นอกจากจะ Oc

4. เนื่องจาก Lost Plannet สามารถ ซัพพอร์ต Q6600 ได้ อย่างเต้มตัว ทำให้ Q6600 ในโหมด 4 คอร์ คะแนนทิ้ง***งอย่างไม่น่าเชื่อ -*-

5. เนื่องจาก Q6600 กินไฟ และต้องใช้เฟส ไฟ MB เยอะพอสมควร จึงแนะนำ ถ้า ใช้เดิมๆ ไม่ควร ใช้ MB ที่มีเฟสไฟต่ำกว่า 6 เฟส(ถ้า 4 เฟส อาจทำให้ MB ไหม้ได้) ถ้า Oc ควรมี 8 เฟส ขึ้นไป

6. จากการ Oc E6850 Oc แค่ 3Ghz ==> 3.8Ghz (800Mhz) Q6600 Oc 2.4Ghz ==> 3.6Ghz (1200Mhz) ผมไม่อาจทราบได้ว่า เพราะอะไร E6850 ถึง Oc ได้น้อย (800Mhz) เลยได้ตั้งข้อสังเกตไว้ว่า ถ้าหาก เขา Oc มากกว่านี้ จะทำให้ CPU ไม่สเถียร หรือปล่าว หรือว่า มัน ตัน เพียงแค่นี้ จึงต้องทำให้กลับมาคิดอีกทีว่า คะแนน เทส Oc นั้น ชื่อถือได้มากน้อยเพียงไร
                    และ

ถ้าผมเลือก Q6600

1. MB ต้อง ดี เทพ

2. ต้อง Oc ไม่ต่ำกว่า 3.2Ghz

3. PSU ต้องไม่ต่ำกว่า 500Wแท้ แต่ถ้าหาก เล่นกับ VGA รุ่นใหญ่ ผมแนะนำ 650W แท้ขึ้นไฟ

ถ้า ไม่มี ขนาดนี้ ใช้ E6850 จะดีกว่าครับ
                    ตามนั้นเลยขอรับ

Comment

Originally posted by hil4552 View Post
                      ใครบอกว่า q6850 ไม่เหนื่อยครับ ลองหากระทู้ต่างประเทศดูนะครับเค้าบ่นกันจะตาย g0 เหมือนกัน ตัวคูณเท่ากันนะครับ ที่ bus สูงๆ จ่ายไฟใกล้กัน quad ร้อนกว่ากว่าจริง แต่มันก็ทนความร้อนกว่าด้วย(go quad นี่ max 100 safe 75) ราคาก็เท่ากันนะครับ
                      ผมก็ว่า E6850ไม่เหนื่อยครับ Q6600 มีซักกี่ตัวครับที่เกินบัส 500 ??

E6850 มาแน่ๆ แล้ว4ghz แล้ว Q6600 บางตัวก็ไม่ถึงนะครับ

Comment

อ่าครับ มิกกี้จาก PCSO รึป่าวครับ ^^ อ๋อม Everton นะครับ
                        เลือกไม่ยากเลยครับ Q6600 โลด ใช้อยู่ครับ แหล่มๆๆ

Comment

e6850 มันง่ายกว่าที่มันร้อนน้อยกว่าครับ ที่ 4GHz e6850 บางตัวก็ไม่ได้เหมือนกัน ครับของงี้มันขึ้นกะดวงด้วย q6600 batch (ไม่ใช่ revision นะครับ batch ดูที่ FPO# ที่สติกเกอร์) หลังๆ เอาขึ้น 4.0 ง่ายครับ ยิ่งกับ P35 x38 ลองคุยกับคนในบอร์ด EVGA ดูนะครับ มีคนเค้าเก็บสถิติอยู่ q6600 ที่ลากไม่ถึงส่วนใหญ่เพราะบอร์ดมากกว่าครับเพราะ chipset เก่า (680i 965 975) voltage regulator มันไม่ได้ออกแบบมาเพื่อ quad ครับถ้าบอร์ดใหม่เห็นคนทำถึง 4.0 เยอะแล้วครับ(พอๆกับ e6850 แหละครับ)
                          Last edited by hil4552; 16 Nov 2007, 02:50:27.

Comment

ซี้อ core 2 Quad Q 8200 2.33GH เทียบ i7 ได้เลยเพราะ i7 ก็ 8 คอ แต่มี 4 คอแท้
                            Q 8200 มี 4 คอ แต่ เป็น 4 คอแท้ด้วยครับ

Comment

นานมากแล้วขุดมาจนได้

Comment

Working...
                              X