Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับ HDD ใน vista คับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกับ HDD ใน vista คับ

คือหลังจากที่ผมลง vista แล้ว
    ผมสังเกตได้ว่า HDD มันทำงานตลอดเลยอ่ะคับ
    ทั้งจากการกระพริบของไฟ HDD
    และก้อจากทาง resource monitor (task manager)
    แล้วพอใช้ everest ultimate ดูก้อพบว่า
    อุณหภูมิของ HDD มันเพิ่มมาเยอะมากเลยคับ
    จากเมื่อก่อนขนาดเล่นเกมนานๆ(3ชั่วโมง+) ยังร้อนแค่ 48 องศา
    แต่ตอนนี้ยังไม่ได้เล่นเกมเลยคับ ความร้อนไปถึง 52 องศา
    เลยอ่ะคับ ผมพอจะเข้าใจว่ามัน เป็นการทำงานบางอย่าง ของ vista
    แต่ว่า มันทำให้ร้อนขึ้นขนาดนั้นเลยหรอคับ???
    ทั้งๆที่ มะก่อน vista home ยังแค่ 48 แล้วพอเป็น
    vista ultimate มันถึงร้อนตั้ง 52 ซึ่งผมคิดว่าไม่น่าจะเกี่ยวเลย

ถ้าท่านใดพอจะรู้วิธีปิดระบบไอที่มันทำให้ HDD ทำงานตลอดเวลาเนี้ย
    ก้อรบกวนบอกทีคับว่าต้องทำอย่างไร

ขอบคุณที่มาตอบคับ

เป็นเหมือนกัน ไม่รู้จะทำไงให้มันหยุดทำงาน นะ ^^"
    แต่ HDD ผมร้อนไม่ถึง 40c นะ (ห้องแอร์ได้เปรียบ)

Comment

ถ้าไม่ได้เข้ามาอ่านก็ไม่สังเกตนะเนี่ย เป็นเหมือนกันครับ แต่ อุณหภูมิปกติ

ปลาลิง ผมไม่ได้สังเกตด้วยว่าตอนใช้ xp มันกระพริบยังไง ตอนนี้ของผมมันกระพริบประมาณ 2 วิครั้ง แต่ไม่สว่างมาก

Comment

อขงผมนานๆกระพริบทีนึง ก็ไม่ผิดปกตินิครับ เครื่องมีไวรัส เหรือ มีแอปพลิเคชั่นตัวไหนมันทำงานอยู่หรือเปล่า

Comment

Anti Virus ทำงานอยู่รึเปล่า มันจะสแกนตลอดเวลา
          ผมใช้ BitDefender มันจะวิ่งหาไวรัสตลอดเลย

Comment

คือว่าผมไม่ได้ลง Anti virus คับ
            เพราะคิดว่ามันหน่วงเครื่อง ใช้วิธี ghost patition ไว้
            เวลาเข้าเว็บโป๊หรือเว็บหา crack แล้วโดนดีของติดมา
            ก้อใช้วิธี back up ghost เอาคับ
            ลองดูใน task manager แล้วคับ cpu ไม่ได้ทำงานหนักเลยคับ
            มีแต่ HDD ที่เป็นอ่ะคับ
            แต่หลังจากเมื่อคืนเลยทำให้ผมรู้ว่า
            ต้องเปิดเครื่องอย่างน้อยไปซัก 3 ชั่วโมงมันก้อหายคับ
            ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร พอดีมะคืนบิท tokyo-hot
            เลยได้รู้ว่ามันก้อไม่ได้กระพริบตลอด24ชั่วโมง
            ใครบอกว่าหนังโป๊ไม่ดี มันมีประโยชน์เห็นๆคับท่าน T-T

Comment

พึ่งจะเป็นเหมือนกันครับ - - (มะได้ดูวันที่เก่าแล้วนี่หว่าพอดีหาข้อมูลไนกูเก้ลพอดีโทดทีที่ไปขุดมาครับ-*-)

Comment

ผมก็เป็นครับแต่ผมคิดว่ามันจะทำ system restore ตอนเปิดเครื่องทุกครั้ง ใช่ป่าวหว่า

Comment

มายืนยันครับว่า "tokyo hot" หนังจากเว็ปค่ายนี้สนุกจริงๆ ถ่ายทำดีมากครับ สมจริงกว่าหลายค่ายที่ดูมา ยกมือให้ทีมงาน นักแสดง และผู้กำกับครับ คาราวะ 1 จอก ^^"

Comment

Working...
                  X