Announcement

Collapse
No announcement yet.

โดนไวรัส !!!!!!!! ช่วยหน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โดนไวรัส !!!!!!!! ช่วยหน่อยคับ

อาการมันเป็นงี้
    เปิด task manager
    ไม่ได้ มันบอกว่า Task manager has been disabled by your adminisstrator
    สั่ง Start > Run พิมพ์ regedit ไม่เกิดไรขึ้น
    ไม่มีfolder options
    มันแก้ไงคับช่วยที.....ได้โปรด

โดนแล้วละครับ แต่ไม่รู้ตัวใหน
    รอท่านต่อไป ครับ

Comment

http://forums.overclockzone.com/foru...ghlight=folder

Comment

นี่เลยครับได้มาจากเค้าอีกที ใช้แล้วหายชัวร์

1. แก้ไขให้มี Floder Option บนเมนูบาร์ของหน้าต่าง
        2. แก้ไขให้สามารถดูไฟล์ซ่อน (Hidden files) ได้
        3. แก้ไขให้โชว์ไฟล์ Extension
        4. แก้ไขการเปิดใช้งาน Run ของ Windows
        5. แก้ไขการเปิดใช้งาน การคลิ๊กขวา ใช้งานได้
        6. แก้ไขให้ Registry Editor (regedit) ใช้งานได้
        7. แก้ไขให้กด Ctrl+Alt+Del เรียกใช้งาน Task Manager ได้
        8. แก้ไขให้ใช้งาน CMD (Dos ของ WindowsXP) ได้
        9. แก้ไขค่าเริ่มต้นของหน้าเว็ปเพจ
        10. ปิดการใช้งานของ Autorun
        11. ค้นหาและลบ autorun.inf
        12. เรียกการใช้งาน Scan & Clean ของ NOD32 (ต้องมี NOD32 ติดตั้งอยู่ในเครื่องด้วยนะครับ จึงจะสามารถใช้หัวข้อนี้ได้ ถ้าไม่มี NOD32 ให้ติ๊กออกตัวล่างสุด)
        ** หมายเหตุ ** เราสามารถเลือกในแต่ละหัวข้อว่าจะให้ทำงานหรือไม่ก็ได้ โดยการคลิ๊กเครื่องหมายถูกหน้าหัวข้อนั้นๆ ครับ

*** หมายเหตุ ***
        หลังจากที่มีการ Restart เครื่องแล้ว หากปรากฏว่าปัญหาทั้ง 3 ข้อดังกล่าวกลับมาเป็นอีกครั้ง ก็แสดงว่าในเครื่องของเรามีสิ่งแปลกปลอมซุกซ่อนอยู่ (ส่วนใหญ่จะอยู่ไน Registry ที่สับคีย์ HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\Windows\CurrentVersion\Run
        และสับคีย์
        HKEY_CURRENT_USER\Software\Microsoft\Windows\CurrentVersion\Run
        ก็ต้องหาตัวป้องกันไวรัสมาจัดการมันครับ

** Credit คุณ ha_tori ครับผม
        Attached Files

Comment

แนะนำให้ใช้ AVG ครับ

AVG File Server Edition ครับ lยอมรับเลยว่าสุดยอดจับไวรัสได้ยอดเยี่ยมยากที่จะหลุดพ้น เพราะเป็นเวอร์ชั่น Full และมีSerial ที่สามารถใช้ได้ถึงปี 2655 แม้ว่าจะโหลดโปรแกรมมาใหม่ก็สามารถใช้ Serial ได้แบบไม่มีปัญหากรณีที่ไม่อยากอัพเดตช่วงยาวๆ โดยที่โหลดตัวโปรแกรมจากเวป AVG โดยตรง ซึ่งเป็นรุ่น Profresstional แล้วมาใส่ Serial จะกลาย AVG File Server Edition และอัพเดตได้ตลอดไม่เคยมีปัญหา ปัจจุบันใช้แล้วประมาณ 3 ปี Serial ที่ใช้ก็ใช้มาเรื่อยๆๆๆๆๆๆๆ แจ่มมั๊ยครับ

เคยลองใช้ตัวอื่นมาแล้วมากมายที่ว่าดังๆ ดีๆ แต่เวลาเจอไวรัสกลับไม่สามารถทำอะไรไวรัสได้ พอเจอ AVG เสร็จทุกที และเครื่องผมมีแต่เอาไวรัสของเครื่องอื่นมาจัดการให้ทุกที เครื่องตัวเองไม่เคยมีปัญหากับไวรัสเลย แต่ต้องไม่ลืมอัพเดตไวรัสนะครับ โปรแกรมรุ่นไหนออกมาผมก็เอามาลองแต่บทสรุป AVG File Server Edition ! ครับ ************* ท่านจะเชื่อหรือไม่ก็แล้วแต่ท่าน********

ตัวนี้ก็จัดการมาแล้วพอเสียบแฮนดี้มันก็จัดการแล้ว

Comment

Working...
          X