Announcement

Collapse
No announcement yet.

ฟอร์แมต DVD-RW ไม่ได้ทำยังไงดี ใครมีวิธีแนะนำหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ฟอร์แมต DVD-RW ไม่ได้ทำยังไงดี ใครมีวิธีแนะนำหน่อย

คือผมฟอร์แมตไม่ได้อ่ะ ลองในโน๊ตบุ๊คก็ไม่ได้
    อาการเริ่มแรกมันไรท์ไม่ได้ลบก็ไม่ได้ (DVD-RW ASUS) คือกดลบปั๊บ 10 วิแผ่นมันเด้งเฉยอ่ะ แล้วร่องรอยข้อมูลเก่าก็ไม่หายไป แต่พอไปไรท์ในโน๊ตบุ๊คไรท์ได้ ลบได้อีกปกติ
    สงสัยว่าแผ่นมันไม่เข้ากับเครื่องหรือเปล่าถึงไรท์ไม่ได้
    ปัญหาก็คือตอนมันฟอร์แมตในโน๊ตบุ๊ค ผมไปกดยกเลิกกลางคันอ่ะ ทีนี้แผ่นเน่าเลยมันมีข้อมูลติดอยู่อ่ะ
    เปิดไม่ได้เลยนะ อยากถามว่าจะฟอร์แมตได้แผ่นนี้ยังไงดี อยากเอามันกลับมาใช้ใหม่
    Attached Files
    Last edited by ยองยองซอย; 10 Nov 2007, 23:12:34.

ดันๆ ไม่มีคนตอบ

Comment

ลองดูครับ เผื่อได้แบบผม
      ใช้ Nero ลบแบบ Quick-earse ก่อน แล้วไรท์ซ้ำลงไป แล้วลบอีกทีแบบ - ลบดิกส์ที่เขียนซ้ำได้แบบบริบูรณ์

Comment

แอบมาดัน
        คือตอนนี้วินโดวมันมองเห็นแผ่น แต่ว่ามันฟอร์แมตไม่ได้อะ่
        ผมคิดว่าถ้าฟอร์แมตมันได้ก็น่าจะกลับมาใช้ได้
        อยากทราบวิธีฟอร์แมตอ่ะครับ ใช้เนโรแล้วมันเอ๋อเหมือนกัน
        ลบไม่ออก

Comment

ASUS ผมมันก็ลบไม่ออกอ่ะครับ

ยังไม่ได้ลอง Lite-On อีกตัวเลย

Comment

Originally posted by greatmazinga View Post
            ASUS ผมมันก็ลบไม่ออกอ่ะครับ

ยังไม่ได้ลอง Lite-On อีกตัวเลย

เหมือนผมเลยแฮะ (asus 1608p3) แผ่น tdk , sony , Imation 3แผ่น เป็น + rw กะ - rw ไม่เคยลบได้ซักแผ่น (ใส่แผ่นเข้าไปมันมองไม่เห็นแผ่นซะงั้น) แต่กับแ่ผ่น dvd +- r นี่ไรท์ได้ตามปกติ

ว่าจะลองหา ไพโอเนียร์ (ide) มาวางอีกซักตัว เอาไว้เผื่ออายสาดมันอ่านไม่ออกอะ

Comment

Originally posted by KAJUE View Post
              เหมือนผมเลยแฮะ (asus 1608p3) แผ่น tdk , sony , Imation 3แผ่น เป็น + rw กะ - rw ไม่เคยลบได้ซักแผ่น (ใส่แผ่นเข้าไปมันมองไม่เห็นแผ่นซะงั้น) แต่กับแ่ผ่น dvd +- r นี่ไรท์ได้ตามปกติ

ว่าจะลองหา ไพโอเนียร์ (ide) มาวางอีกซักตัว เอาไว้เผื่ออายสาดมันอ่านไม่ออกอะ

เมื่อกี๊ลองเอา Lite-On ลบดูแล้ว ลบได้ครับ
              สงสัยยี่ห้อ ไอ่สาด ยางลบมันคงไม่ดีมั้งครับ เลยลบไม่ออก 555555

Comment

Originally posted by KAJUE View Post

อาการเดียวกันเลย ของผมมองเห็นแต่ทำไรไม่ได้เลย เข้าไปยังไงออกมายังงั้น อายสาดเนี่ย - -"
                อ่าน DVD-RW ที่ไรท์แล้วได้ แต่ลบและไรท์เองไม่ได้ ผมยังไม่ได้ลองอัพเฟิร์มแวร์
                Originally posted by greatmazinga View Post
                เมื่อกี๊ลองเอา Lite-On ลบดูแล้ว ลบได้ครับ
                สงสัยยี่ห้อ ไอ่สาด ยางลบมันคงไม่ดีมั้งครับ เลยลบไม่ออก 555555
                คิดว่ายังงั้นเพราะของโน๊ตบุ๊ค (ไดรว์ของ mitsushita) ยังอ่านเขียนได้ตามปกติ

Comment

ลองตัวนี้ดูครับ ASUS EHammer

http://dlcdnet.asus.com/pub/ASUS/ODD/EHammer.zip
                  มือใหม่หัดโพสครับผิดพลาดตรงไหนช่วยเเนะนำด้วยคร้าบ

Comment

Originally posted by westie View Post
                    ...
                    มือใหม่หัดโพสครับผิดพลาดตรงไหนช่วยเเนะนำด้วยคร้าบ
                    พลาดเรื่องนึงครับท่าน คือกระทู้นี้มีมาตั้งแต่ 2007 แล้วน่ะครับ ....

Comment

55555

Comment

Working...
                      X