Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกิดอะไรขึ้นกับระบบLANที่บ้านครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกิดอะไรขึ้นกับระบบLANที่บ้านครับ

มันเกิดจากอะไรครับ ทั้งที่ ก็ตั้งเครื่อง ให้มันแชร์ folder แล้วนะครับ

ลอง ping หากันแล้วเจอไหม เพราะเหมือนมันขึ้นว่ามันหาไม่เจออ่ะ

Comment

ใช้ สูตรอะไรครับ

Comment

ลองเข้า ทาง ip ดูสิ ดูไอพีเครื่อง ที่ต้องการเข้า \\ชื่อไอพีที่ต้องการเข้า

Comment

ลองตั้ง workgroup ใหม่ครับให้ตรงกัน แล้วก็ตั้งชื่อเครื่องใหม่ แล้วรีสตาร์ทครับ

ถ้าไม่ได้ลองไปตั้งค่าที่การ์ดแลนครับถ้ามี vlan ให้ off ครับผม

ถ้าต่อผ่าน switch ให้ลองย้ายช่องเสียบครับ

แล้วเป็นไปได้ปรับสปีดของ lan กับ switch ให้ตรงกันด้วยครับ

ปัญหาตรงนี้ผมนั่งงมมานาน มันมีสาเหตุหลากหลายมากเลยต้องใจเย็น ๆ ครับ (ผมเคยเจอสายแลนมันโดนลำโพงทับก็เป็นแบบเนี้ย - -a)

Comment

อีกนิด บางครั้งพวกโปรแกรม Firewall รู้มาก ก็บล็อกเหมือนกันครับ

มีหลายสาเหตุครับ บางครั้งเรื่องง่าย นิดเดียวไปแก้ตรงไหนก็ไม่รู้ อิ อิ งมเป็นวัน

Comment

Working...
            X