Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมเสียงไม่ออกครับ ทำไงดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมเสียงไม่ออกครับ ทำไงดี

มันจะมีเสียงเฉพาะแค่ตอนเปิดเครื่องครับ ที่เป็นเสียงวินโดว์เปิดเครื่อง
    แต่พอมาเปิดเพลง เปิดหนัง ต่างๆ เสียงไม่ออกเลยครับ
    เช็คดูมันไม่ได้ MUTE ตรงไหนเลยนะครับ
    ตรง Device manager ก็ไม่มีเครื่องหมาย ? สีเหลืองโชว์ เป็นปกติดี
    แบบนี้แก้ยังไงดีครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับ

ลงไดรเวอร์ไหม่ กับลง DXไหม่ครับ

Comment

ถ้ามีเสียงออกตอนเปิดเครื่องแสดงว่า ลำโพงไม่เสีย, Sound on Board หรือ Soundcard ไม่เสีย

คุณอาจจะไปตั้งลด Volume หลักของเครื่อง (Play Control) หรือ Volume ของ Wave/MP3 ลงจนสุดก็ได้

ลองคลิกขวาที่รูปลำโพงตรงมุมขวาล่างของจอ แล้วคลิกที่ Open Volume Control หรือ เริ่มจาก

คลิกที่ปุ่ม Start > Control Panel > Sounds and Audio Devices > ปุ่ม Advanced..

แล้วดูว่าระดับ Volume ของ Play Control กับ Wave/MP3 ตัวใดตัวหนึ่งลดลงจนสุดหรือเปล่า

ให้เลื่อนขึ้นมา ก็จะมีเสียงครับ

หรืออีกกรณืที่เคยเจอก็คือ ไปลด Volume ของโปรแกรม Winamp ลงจนสุด

เลยทำให้โปรแกรมอื่นไม่มีเสียงไปด้วยครับ
      Last edited by Silent Knight; 11 Nov 2007, 15:44:12.

Comment

Originally posted by Silent Knight View Post
        ถ้ามีเสียงออกตอนเปิดเครื่องแสดงว่า ลำโพงไม่เสีย, Sound on Board หรือ Soundcard ไม่เสีย

คุณอาจจะไปตั้งลด Volume หลักของเครื่อง (Play Control) หรือ Volume ของ Wave/MP3 ลงจนสุดก็ได้

ลองคลิกขวาที่รูปลำโพงตรงมุมขวาล่างของจอ แล้วคลิกที่ Open Volume Control หรือ เริ่มจาก

คลิกที่ปุ่ม Start > Control Panel > Sounds and Audio Devices > ปุ่ม Advanced..

แล้วดูว่าระดับ Volume ของ Play Control กับ Wave/MP3 ตัวใดตัวหนึ่งลดลงจนสุดหรือเปล่า

ให้เลื่อนขึ้นมา ก็จะมีเสียงครับ

หรืออีกกรณืที่เคยเจอก็คือ ไปลด Volume ของโปรแกรม Winamp ลงจนสุด

เลยทำให้โปรแกรมอื่นไม่มีเสียงไปด้วยครับ
        ขอบคุณมากครับ
        ผมมีปัญหาเหมือนกัน ทีแรกผมคิดว่าเป็นที่รูเสียมันเสียหรือการ์ดเสียงเสียง
        ไม่ได้ดูWave/MP3มันอยู่ล่างสุด
        ลองทำดูแล้วไช้ได้ฟังได้แล้ว
        ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
        X