Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกี่ยวกับการโหลด Bit

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกี่ยวกับการโหลด Bit

ผมอยากทราบเกี่ยวกับไฟล์ใน Bittorrent นะครับ ก้อพอจะทราบและเข้าใจว่า ในบิททั้งหลายนั้นมีไฟล์หลายแบบที่ผู้คนมากมาย อัพโหลดกันเข้ามา แต่มีบางไฟล์ที่ผมไม่ค่อยมันใจเท่าไหร่คือไฟล์อันเดียวกัน แต่มี 2-3 แบบ แถมความจุก็ไม่เท่ากันด้วยนะครับ ก็เลยสงสัย ดังตัวอย่างนะครับ

Half Life 2 Episode Two [RIP] [dopeman] ความจุ = 2.56 GB 262 1440
    Half Life 2 Episode Two [English][PCDVD][WwW.GamesTorrents.CoM] ความจุ = 4.32 GB

ในระหว่าง 2 ไฟล์นี้ เป็นไฟล์ที่มีรูปแบบต่างกันแถมยังมีความจุต่างกัน จึงอยากทราบว่า ตัวไหนที่ถูกต้องและสมควรโหลด หรือว่ามันเหมือนกัน และไฟล์ RIP ผมเห็นเป็นนามสกุลแบบ .7z ไม่ทราบว่าเป็นสกุลพวก ISO รึป่าว และหรือสามารถติดตั้งแบบไฟล์ทั่วไปหรือไฟล์ ISO หรือไม่
    ขอความกระจ่างจากท่านผู้มีประสบการณ์ในการดาวน์โหลด บิท หน่อยครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ

.7z เป็นนามสกุลทของโปรแกรมการบีบอัดไฟล์ตัวหนึ่งครับ เหมือน WinRAR ถ้าจะแตกไฟล์ ก็ต้องใช้โปรแกรมของมันคลายออกมา ตัวโปรแกรมหาโหลดได้ฟรีไม่ต้องแคร๊ก ไม่เสียตังครับ จึงทำให้ไฟล์มันดูเล็กๆ แล้วเจ้าของไฟล์อาจจะตัดไฟล์ที่ไม่จำเป็นออกก็ได้ครับเช่นภาษาที่ไม่ค่อยได้ใช้ เช่น อิตาลี สเปน อะไรอย่างเนี้ยอ่ะครับ

Comment

ตามrepบนคับ ขอเสริมนิดหนึ่ง rip คือแผ่นที่เค้าตัดโน่นตัดนี่ออก แบบเกมส์มีให้เลือก5ภาษา ก็ตัดเหลือซักภาษาเดียว หรือแบบบางเกมส์ ตัดtitle ตัดเสียงประกอบเพลงก็มีคับ เพื่อให้ไฟล์มันเล็กลง

Comment

ตามrepบนคับ ขอเสริมนิดหนึ่ง rip คือแผ่นที่เค้าตัดโน่นตัดนี่ออก แบบเกมส์มีให้เลือก5ภาษา ก็ตัดเหลือซักภาษาเดียว หรือแบบบางเกมส์ ตัดtitle ตัดเสียงประกอบเพลงก็มีคับ เพื่อให้ไฟล์มันเล็กลง
        อ่อ แบบนี้เองเหรอครับ งั้นขอถามอีกอย่างเลยแล้วกานนะครับ แล้วเนื่อเรื่องของเกมส์หรือว่าส่วนที่เป็นเกมส์โดยตรงที่เราต้องเล่นเนี่ย เค้าตัดออกด้วยหรือป่าวครับ..อิอิ

ขอบคุณครับ

Comment

ไม่ตัดจ้า โดยส่วนใหญ่จะตัด CG ทิ้ง เพราะมันกิน พ.ท. มากมาย

Comment

เสริมอีกนิดนะครับ บีบอัดแบบ Rip จะมีการบีบอัดข้อมูลให้เล็กลงกว่าปกติ อาจจะตัดหรือไม่ตัด Movie ในตัวเกมส์ก็ได้ ส่วนมากที่เป็น Rip จะไม่ต้อง Install ลงเครื่องคลาย Zip ที่ปีบอัดออกมาแล้วสามาถเล่นได้เลยมี Crack อยู่ในนั้นรวมด้วย ลงปุ๊บเล่นได้เลยทันที ส่วนมากจะเป็นแบบนี้ครับ
            Last edited by meen182; 12 Nov 2007, 09:37:06.

Comment

เอ่อ...พอดีเลย มันมีบางเกมส์ที่เค้าปล่อยให้โหลด แบบแตกไฟล์ออกมาเล่นได้เลย ไม่ต้องinstall เค้าทำยังไงอ่ะ

Comment

ครับ บางเกมส์ลงแล้วมันไม่ไปยุ่งใน Sytem32 ของ windows ครับ ก็เลยง่ายเลย แค่หาไฟล์ในเกมส์ ที่ Crack แล้วบีบอัดด้วย rar หาไฟล์ปลายทางที่จะลงเช่นใน Progame files เท่านั้นเองครับ เวลาลบก็เข้าไปลบในโฟลเดอร์ครับ ไม่ต้องไปลบใน Uninstall ยกต้วอย่างเช่น bioshock ครับผมลงแบบ rip เพราะมันไม่ต้องลงผ่านเน็ตให้วุ่นวาย

Comment

อ๋อ แบบนี้นี่เองเหรอครับ มันก้อเป็นการสะดวกดีนะครับ แต่ผมรู้สึกว่า บางเกมส์ที่เค้าทำมาอะครับ เกี่ยวกับการรันของโปรแกรม มันดูเหมือนจะเออเร่อด้วยนะครับ บางที่

ยกตัวอย่างผมไปซื้อแผ่นเกมส์ก๊อปที่พันธ์ทิพย์ พาเพื่อนไปซื้อครับ ผมไม่ได้ซื้อเอง เกมส์ Stranglehold ที่ พี่โจ เป็นพระเอกในเรื่องนี้ DVD 2 แผ่นครับ แผ่นละ 200 อีกต่างหาก (แพงบรรลัย) หลังจากซื้อมาแล้ว ผมนึกว่ามันจะเป็นแบบติดตั้งเอา แต่ที่ไหนได้ ก๊อปลงแล้วเล่นเลย เข้าหน้าจอ intro เกมส์ได้ แต่พอตอนโหลดเกมส์จะเล่น กลับเออเร่อ ซะงั้น เซ็งชะมัด ผมก้อเลยรู้สึกไม่ชอบเท่าไหร่ แถมมันยังอัพเดท Patch ไม่ได้ด้วย เหอเหอ

แต่ก้อดีครับที่แนะนำ เป็นข้อมูลแห่งความรู้

Comment

ส่วนใหญ่ที่เค้าปล่อยให้โหลดกันมันจะเป็นไฟล์ .isoหรือว่า.image(หลังจากแตกไฟล์แล้ว) ถ้าไม่เกิน4gbก็ไรท์ใส่แผ่นได้เลย แต่ถ้าเยอะกว่านั้นคงต้องใช้2แผ่น ส่วนที่แตกไฟล์แล้วเล่นได้เลยก็ดีคับ แต่มีน้อยเท่าที่เล่นมาไม่มีปัญหานะ

ครับ บางเกมส์ลงแล้วมันไม่ไปยุ่งใน Sytem32 ของ windows ครับ ก็เลยง่ายเลย แค่หาไฟล์ในเกมส์ ที่ Crack แล้วบีบอัดด้วย rar หาไฟล์ปลายทางที่จะลงเช่นใน Progame files เท่านั้นเองครับ เวลาลบก็เข้าไปลบในโฟลเดอร์ครับ ไม่ต้องไปลบใน Uninstall ยกต้วอย่างเช่น bioshock ครับผมลงแบบ rip เพราะมันไม่ต้องลงผ่านเน็ตให้วุ่นวาย
                    bioshockที่ผมโหลดนี่เป็นตัวโคลนมาจากตัวจริง(คิดว่าคงตัวเดียวกัน) มันไม่ได้ripนี่คับ

Comment

Working...
                    X