Announcement

Collapse
No announcement yet.

Map network Drive

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Map network Drive

ทำยังไงครับแล้วเพื่อ ทำงานด้านได้ครับ ได้ประโยนช์อะไรบ้างครับ

มีเวปบอกรึป่าวครับ ผมพยาม หาใน google แล้ว ไม่น่าสนใจเลย

ไม่รู้จะนิยามยังไงดีเหมือนกัน
    ประมาณว่าเป็นการทำ Short Cut แชร์ไดรฟ์ที่อยู่เครื่องอื่นในเครือข่าย (Network Drive)
    โดยจะขึ้นมาเสมือนเป็นไดรฟ์หนึ่งบนเครื่องเรา เช่น Z:\ (แล้วแต่จะตั้ง)

Comment

ขอความรู้ วิธีทำด้วยครับ

Comment

ผมก็อธิบายไม่ถูก

แต่ผมทำเป็นนะ

ลองกดคลิ๊กขวา tools เปิดหน้า โฟลเดอร์ไหนก็ได้ มันจะอยู่แทบเดียวกันกับ file edit view ไรพวกนี้
        แล้วเลือก map network drive ดู บางทีเห็นแล้วอาจจะเข้าใจเลยก็ได้

ประโยชน์มันจริงๆ ก็เป็นแค่ shortcut สำหรับในวงแลนที่เครื่องเรามองเห็นเป็น 1 drive กำหนดได้ว่าให้เป็น drive a-z ก็ได้

คิดว่าคงเข้าใจกันนะ ผมก็อธิบายไม่ค่อยเก่ง สงสัยก็ถามได้ครับ

Comment

วิธีทำ ไปที่ mycom -> tools -> map network drive แล้วก็เลือกdrive ใส่ ip/path เช่น \\192.168.1.10\share
          ประโยชน์คือ หลังจากmapแล้ว เครื่องเราจะมองเหมือนเป็นdriveนึงในเครื่องเรา เช่นคุณสามารถเปิดโปรแกรมดูหนังโดยเรียกfileจากdriveที่mapไว้ได้เลย ประมาณนี้ครับ

Comment

Working...
          X