Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับ การวางตำแหน่ง ซับ คับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกับ การวางตำแหน่ง ซับ คับ

คือผมใช้ 2.1 อยู่ แล้วไม่ทราบว่าจะวาง "ซับ" ไว้ตรงไหนดีคับ ใต้โต๊ะ หรือข้างบนโต๊ะ ดีคับ

บนพื้นครับ

Comment

วางตรงไหนก็ได้ครับ เพราะ low frequency ไม่ค่อย directional เท่าไร
      บนพื่นหน้าจะเป็นต่ำแหน่งที่ดีที่สุด

ส่วน tweeter หรือตัวลำโพง HF ถ้าเป็นไปได้ ให้ทิศทางระดับหูจะดีที่สุด
      เพราะมันค่อนข้างจะ directional กว่า low

Comment

ท่านอืิ่่นว่าไงคับ ขอบคุณคับ

Comment

ท่านใช้ลำโพงตัวไหนครับ ของผม5.1 ซัพ8" วางบนพื้นด้านขวา***งจากตัวประมาณ2-2.5เมตรเสียงลอยนุ่มดี

Comment

วางตรงไหนก็ได้ครับ แนะนำวางพื้นเพราะมันหนัก อย่าวางใกล้กำแพงเกินไป เพราะเบสจะออกมามากจนอื้อ (บวม)

Comment

รุ้จักวิธีแห่ นางแมวใหมครับ ถ้าไม่รู้ หลังไมก็ได้ครับ

Comment

ผมก้อวางบนพื้นอะ ข้างบนมันเกะกะ^^

Comment

ตามคห.3ครับ ปกติย่านความถี่ต่ำขนาดนั้น หูเราจะฟังไม่ออกครับว่ามาจากแหล่งไหน

Comment

ของผมวางบนโต๊ะคับ ข้างๆจอเลย อิอิ

Comment

แนะนำว่าวาง ที่พื้น ให้อยู่กลางๆ ดีที่สุดครับ เสียงซับ ถ้าวางชิดด้านใดด้านหนึ่ง ยังไงก็จับทิศทางเสียงได้ ครับ ไม่เนียน
                      ..............................................................................................................
                      ถ้าเบสมากไปก็ให้วาง***งกำแพงหน่อย ถ้าเบสน้อยก็วางให้ชิดๆกำแพงจะเพิ่มปริมาณเบสได้ครับ
                      Last edited by camera; 13 Nov 2007, 12:47:41.

Comment

ผมวางควําหน้าลงพื้นไกล้ๆเท้าไต้โต๊ะ แล้วเอาหนังสือหนักๆทับซะ
                        ได้ทั้งเสียงได้ทั้งสั่น

Comment

จริงๆแล้ววางไว้ตรงไหนก็ได้ครับ

แต่ที่ผมวางไว้ใต้โต้แล้วเอาตัวมันแนบกับด้านข้างของโต๊ะ เวลาเบสมาทีสั่นไปทั้งโต๊ะเลยครับ

แบบนี้เวลาเล่นเกมส์ได้อารมณ์ดี แต่กลัวโต๊ะพัง (ตัวละสองร้อยกว่าบาทเอง) ^_^

Comment

ที่จริงแล้วตำแหน่งของการวางมีผลต่อสียงนะครับ ถ้าไม่เน้นวางตรงใหนก็ได้
                            แต่ถ้าเน้นก็ต้องวางแล้วลองเปิดฟังดู เพราะแต่ละมุมจะให้เสียงที่ออกมาไม่เหมือนกัน
                            ขึ้นอยู่กับลักษ์ณะของห้องและลักษ์ณะของตัวซับเอง และอยู่ที่ตำแหน่งที่เรานั่งฟังด้วย ตำแหน่งนี้ฟังแล้วเสียงหนักแน่นดีแต่พอไปฟังอีกมุมเสียงอาจไม่ดีก็ได้ ส่วนมากจะวางกับพื้นครับ เพราะ ซับ จะหนัก
                            ของผม 5.1 วางยังไงก็ไม่ลงตัวซะที 55.. เอาเป็นว่าวางตรงใหนแล้วเสียงดีที่สุดแล้วไม่เกะกะ
                            เอาตรงนั้นแหละครับ
                            Last edited by one; 13 Nov 2007, 12:34:01.

Comment

ของผม G8 ตัวซับใหญ่พอตัว วางกับพื้นครับ

Comment

Working...
                              X