Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง power supply หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง power supply หน่อยครับ

คือแบบว่า supply ไหม้จะเอาไปเคลมได้รึป่าวคับ (เพิ่งซื้อมาเมื่อตอนเย็นเจ๊งซะแระ = =)
    คนที่เปลี่ยนให้เค้าบอกว่าไฟมันจ่ายจริง 400W อ่ะคับ จ่ายไฟสูงสุด 450W (ที่ซื้อมามันบอกว่า 450W)
    แต่แอบงงนิดหน่อยว่า ทำไมมันไหม้ได้ ถ้าไฟไม่พอก้อน่าจะดับมากกว่า อีกอย่างเครื่องก้อไม่ได้มีอะไรมากมายด้วย
    spec เครื่องก้อ
    athlon64 3000+ s.939
    asus a8n-e
    dvd-rw 1 ตัว
    kingston ddr400 512*2
    floppy drive
    seagate 80gb sata2
    spark 6600 GianT 512MB
    พัดลมเคส 3 ตัว

ลองคิดดูมันก้อใช้ไฟยังไม่ถึง 400W ด้วยซ้ำ สรุปว่าคนเปลี่ยนให้เค้าทำให้ไม่ดี รึว่าซัพพลายมีปัญหากันแน่เนี่ย

ซัพพลายเป็นของ tsunami อ่ะคับ ซื้อมาราคา 1850 บาท

เอ๊

จำได้ว่า เคยมีคนในบอร์ดบอกว่า Tsunami ไหม้จนต้องเปลี่ยนเหมือนกัน

ท่าทางอันตรายแฮะยี่ห้อนี้ มีระเบิดในตัวเอง

Comment

ได้ครับ ลองไปเครมดูนะ ถ้าเขาไม้ให้เครมเอาตำรวจไปจับเลย เพราะว่า ถ้าเครื่องน้องกินไฟเกิน450wก็ตามทีนะครับ ซัพพลายไม่มีทางใหม้ครับ มันจะตัดไปเอง ยิ่งtsuแล้วด้วยร้อนมากตัดทันทีครับ ถ้าของแท้นะ สเป็กของผมก็พอพอกัน ใช้400wสบายๆๆเลยครับ

Comment

พาวเวอตัวนี้คงตก QC ครับ ยี่ห้อนี่ ใช้ดีพอควร

Comment

น่ากลัวจิงๆๆเลยครับ ระเบิดตัวเองด้วย เหมือนจอมมารบลู เลยอะ ดราก้อนบอล อิอิ

Comment

ผมก็ใช้ tsunami นะ กล่องแดงๆ ใช่ป่าวคับ ไม่เห็นเป็นไรเลย ใช้มาปีนึงแระ

Comment

อยู่ในประกัน เอาให้เครมเลยครับ ได้หรือไม่ได้มันอีกเรื่องครับ

Comment

ได้ดิ ลุยเลย

Comment

ของมันเป็นกันได้คับ ก่อนนี้เคยเจอจะๆ เล่นๆ อยู่ ตุ๊บ พร้อมประกายไฟพุ่งออกทางช่องพัดลม แล้วทุกอย่างก็เงียบสนิท ตามมาด้วยกลิ่นไหม้ เลยไม่ต้องบอกก็รู้ว่า psu ได้อำลาจากเราไปซะแว๊ว ดีนะที่ยังอยู่ในประกัน ทางร้านจึงยอมเปลี่ยนของซ่อมให้คับ(อย่าหวังว่าได้ของใหม่ ยกเว้นไม่มีของจริงๆ)

Comment

Originally posted by พีคุง View Post
                    เอ๊

จำได้ว่า เคยมีคนในบอร์ดบอกว่า Tsunami ไหม้จนต้องเปลี่ยนเหมือนกัน

ท่าทางอันตรายแฮะยี่ห้อนี้ มีระเบิดในตัวเอง
                    งั้นผมคงต้องระวัง ด้วยละครับ
                    ใช้อยู่ด้วยครับ 550 วัต นะ

สเปค

P4 3.0 @ 3.3 (220*15) 630
                    P5VDC-X
                    แรมโบ 256/400 (ขายแรมหมดเหลือตัวเดียว)
                    ฮาร์ดดีส 3 ลูก 80+40+40
                    DVD-ROM 1 + CD-RW 1
                    สปาร์ค 6800 GS (AGP)
                    พัดลม 3 ตัว
                    หลอดไฟ 3 หลอด
                    ทีวี จูนเนอร์ + โมเดม + ซาวการ์ด
                    ซุนามิ 550 วัต

รอวันดับ

Comment

เคลมได้ครับเคยมาแล้ว...ลองเปลี่ยนมาใช้ enermax ไม่ค่อยมีปัญหา

Comment

ตัวนี้อ่ะคับ

http://www.tsunami.com.tw/power.htm

Comment

ของปลอมหรือเปล่าครับ มันน้อยมากนะที่จะไหม้ เคลมได้ครับ

Comment

Tsunami อีกแล้ว ของผมเคลมอยู่ เสียงตูม แล้วดับ PSU ระเบิด

Comment

Working...
                            X