Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาที่ HardWare รึเปล่าครับ ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาที่ HardWare รึเปล่าครับ ?

คือเครื่องของผมมีอาการมา สอง ถึง สาม วันแล้วคับ อาการเปิดเล่นได้ตามปกติแต่ถ้าปิดเครื่องหรือรีเซทเครื่อง แล้วจะเข้าวินโดว์ไม่ได้จะค้างตรงที่หน้าจอ <ดังภาพ> ผมเลยสงสัยว่าจะเป็นที่ windows หรือ HardWare คับใครมีทางแก้ช่วยชี้แนะด้วยคับ System ที่ใช้คือ
    Board - DS3 <rev.1.0>
    Ram - D9GTH 1gb*2
    VGA - XFX 7900 GTO
    CPU - E6300

ผลลองถอดแรม สลับแรม เปลี่ยนแผ่น windows ลองมาหมดแล้วคับยังไม่หายเลยคับ
    Last edited by Not[CBR]; 5 Dec 2007, 17:28:36.

เครื่องเก่าเคยเป็นตอนไปปรับบัสแรมน่ะครับ
    จำได้ว่าตอนนั้น Reset to Default แล้วหาย

Comment

ถอดถ่นเมนบอร์ดออก นะ แล้วใส่ใหม่ (เครียร์ CMOS)

Comment

ลองถอดสายแพ HDD แล้วเสียบใหม่ดูครับ

Comment

คับจะลองดู

Comment

ลองหมดแล้วครับ ยังไม่หายเลย

Comment

ล้างเครื่องครับ

Comment

Originally posted by sc View Post
                ล้างเครื่องครับ
                ครับล้างแล้วใช้ได้ไม่กี่วันก็กลับมาเป็นอีกครับ ตอนนี้เวลาปิดเครื่องหรือรีเซทเครื่องก็ต้องล้างใหม่ถึงจะเล่นได้

Comment

มีส่วนที่ ฮาร์ดดิสนะครับบางทีมี bad หรือwindowsglup

Comment

ผมลองใช้โปรแกรมเชค Bad Secter แล้วคับ ปรากฎว่า ไม่มี bad Secter เลยคับ

Comment

เครื่อง pc ของผมเป็นเหมือนกันเลยคับ ลองสารพัดรูปแบบแล้วคับไม่ยอมหายขาด งง มากๆ

Comment

เข้าsavemode ปกติมาจาก การที่ วินโดว์ ไม่สามารถบูทเข้าระบบได้แบบสมบูรณ์ หรือ การที่ ระบบ ไม่สามารถช๊อทดาว์ได้ สมบูรณ์ ครับ

เช็ค ไดร์เวอร์ ด้วยนะครับ
                        แต่อีกอาการนึงที่ผมเจอ คือ ไฟ PSU ตก มันก้เข้า มาน่านี้แหละ แต่กรณีนี้ เจอน้อยมากนะครับ ผมเจอแค่เครื่องเดียวแต่หาอาการอยุ่ 3 วันเลย ไม่นึกกว่าจะมาจาก PSU ไงก็ลองดูด้วยนะครับ

Comment

เป็นไปได้ไหมคับที่ บอร์ด จะเสีย

Comment

Originally posted by Not[CBR] View Post
                            เป็นไปได้ไหมคับที่ บอร์ด จะเสีย
                            ถ้าเสีย ไม่ใช้อาการนี้แน่ครับ ลอง แฟชรใบออสครับ

Comment

ผมเคยแฟลชไอออสไปครั้งนึงคับแต่มันนานมาก ตอนนี้ ลืมๆแล้วด้วยสิ

Comment

Working...
                              X