Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปลี่ยนจากwindownMeเป็นXpครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปลี่ยนจากwindownMeเป็นXpครับ

คือคอมผมเป็นวินโด้มีอะครับแต่ต้องการจะลงเป็นวินโด้เอ็กพีจะต้องทำไงอะครับทำไม่เป็นผมใช่แผ่นวินโด้เอ้กพีฟอแมตแล้วลงเป็นเอ็กพีได้เปล่าครับ

ได้เลยครับ เซทไบออสไห้บูทจากแผ่น รอแป๊บนึง แบ่งพาทิชั่น มันจะลงไห้เลย ถ้าเป็นวินโด้เถื่อนไม่ต้องทำอะไร

แต่ถ้าเป็นของแท้ก็ต้องไส่รหัสกันหน่อย

Comment

สเป๊กเครื่องท่านเป็นไงบ้างครับ ลงให้ดูหน่อย....
      วินโดว์เอ็กพี สเป็กขั้นต่ำ ชีพียูอย่างน้อยต้อง 500 MHz ขึ้นไป แรมต้องไม่ต่ำกว่า 256 MB
      การ์ดจอไม่น้อยกว่า 8 MB ฮาร์ดดีสต้องมีไม่น้อยกว่า 10 GB ถ้าสเป็คสูงกว่านี้ลงได้เลยครับ

ขั้นตอนการติดตั้งมีดังนี้
      1. เข้าไบออสในหัวข้อบูสเลือกบูสลำดับที่ 1 เป็น ชีดีรอม
      2. ไส่แผ่นวินโดว์เอ็กพีในไดว์ชีดีรอม แล้วอย่าลืมเซฟไบออสก่อนออกจากไบออสนะครับ
      3. เมื่อเครื่องเริ่มบูส จะมีข้อความบูสจากชีดีรอม ไห้กดปุ่มใดก็ได้บนคีย์บอด
      4. รอสักครู่ เครื่องก็จะทำการเช็คอุปกรณ์ต่างๆ
      5. เข้าสู่หน้าให้เลือกพาร์ติชันที่ต้องการติดตั้ง แล้วกด Enter หรือแบ่งพาร์ติชันใหม่
      6. เข้าสู่หน้าให้เลือกฟอแมต อาจจะเลือก NTFS<Quick> สำหรับฮาร์ดดิสขนาดใหญ่
      7. เข้าสู่ขั้นตอนฟอแมต
      8. เข้าสู่ขั้นตอนก๊อปปี้ไฟล์
      9. ก๊อปปี้ไฟล์เสร็จเครื่องจะรีสตาร์
      10. ไห้เราเข้าไบออสอีกครั้งเพื่อเปลี่อนการบูส ให้บูส 1 เป็นฮาร์ดดิสเพื่อความรวดเร็วในการบูส
      แล้วเซฟก่อนออกจากไบออส
      11. เข้าสู่ขั้นตอนการติดตั้ง ขั้นตอนนี้จะนานหน่อย
      12. จบการติดตั้งวินโดว์ เอ็กพี คลิกปุ่ม Next
      13. ขั้นตอนการติดตั้งอินเตอร์เน็ต ไห้เลือก NO,this computer will connet directly to the internet คลิก Next
      14. เข้าสู่ขั้นตอนการลงทะเบียน ให้เลือก No,not at this time คลิก Next
      15. เข้าสู่หน้าสุดท้าย คลิก Finish เข้าสู่วินโดว์เอ็กพี แล้วอย่าลืมเซ็ตอัพภาษาไทยด้วยนะครับก่อนเอาแผ่นออก
      หมายเหตุ! การติดตั้งวินโดว์เอ็กพีอาจจะมีวิธีการที่แตกต่างกันออกไป แล้วแต่รุ่น และเวอร์ชัน
      และอาจจะมีขั้นตอนที่มากกว่านี้สำหรับแผ่นแท้ OEM
      Last edited by one; 13 Nov 2007, 15:10:35.

Comment

แพนเทียมที แรม64 ฮาร์ดิส 10G การ์จอทีแอนทีทู32 ว่าจะหาแรมsdมือ2เพิ่มอยู่คับขอบคุณครับ

Comment

ที่จริงวินโดว์เอ็กพี ชีพียู 350 MHz กับแรม 128 MB ก็ลงได้นะครับ แต่มันจะช้ามากๆเลย
          แต่ของท่าน Pentium III ลงได้เลย เพิ่มแรมไห้มากๆเข้าไว้ จะทำไห้ไช้งานได้ลื่นไม่ช้าจนเกินไป
          ตอนนี้ SD RAM จะหายากหน่อย และราคาแพงพอสมควร เมื่อก่อนผมก็ไช้ Celeron 500 MHz
          SD RAM 256 ลงเอ็กพี ก็ไช้งานได้ดีไม่ช้ามาก และมีโปรแกรมรองรับเยอะ รีบเพิ่มแรมแล้วลงเอ็กพีเลยครับ

Comment

Working...
          X