Announcement

Collapse
No announcement yet.

win64bit - win32bit

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• win64bit - win32bit

ตามหัวข้อเลยคับ มันต่างกันยังไง 64กับ32เนี้ยแล้วจะรู้ได้ยังไงว่าเครื่องตัวเองจะลงวินตัวไหนดี
    แล้วความแตกแตก มีอะไรบ้าง
    รบกวนด้วยคร้าบบ

ลง32bit ดีแล้วครับ ในตอนนี้64bitมานไม่จำเป็นครับ

Comment

มั่วๆนะ
      มันเป็นความกว้างบัสของCPUคับซึ่งจะใช้งานให้มีประสิทธิภาพต้องให้CPUและOSนัั้นสนับสนุนการทำงานซึ่งกันและกัน
      CPU64บิตสามารถไปจำลองทำงานแบบ32บิตได้แต่32จำลองเป็น64ไม่ได้ เช่นเดียวกับOS 64บิต สามารถรันโปรแกรม32บิต(บางตัว)ได้ แต่32ไม่สามารถรันโปรแกรม64บิตได้
      64บิตจะทำงานได้ไวกว่า32บิตเพราะมีขนาดการส่งข้อมูลที่มากกว่าแต่ มันก็กินทรัพยากรมากกว่า32บิตอยู่เหมือนกัน
      ปัจจุบัน 64 บิตยังไม่เหมาะที่จะเล่นเพราะพื้นฐานของหลายสิ่งหลายอย่างยังเป็น32บิตอยู่ แต่ถ้าอยากสัมผัสความแตกต่างต้องลองเล่นดูครับ

Comment

ประมาณอย่างพี่แกว่านั่นแหละ เท่าที่ลองใช้มานะ hardware เหมือนกัน รู้สึกได้ชัดว่า 64bit เร็วกว่า 32bit ไม่ว่าจะเป็นการ copy หรือย้ายงานขนาดใหญ่ก็สามารถทำได้เร็วกว่าอย่าน่าทึ่งครับ

Comment

ผมว่าการก็อปปี้32หรือ64ไม่ค่อยเห็นผลอะเพราะมันตันที่HDD
          แต่ถ้าเป็นการประมวลผลที่ข้ามวันข้ามคืน64บิตจะเห็นผลมากกว่า

Comment

OS 64 Bit มันรองรับ หน่วยความจำได้ถึง 128 GB ครับ และรองรับ Vitual Memory ได้ถึง 16 TB
            และ สนับสนุน ซอพท์แวร์ เก่าๆ ได้ถึง 10000 ตัว ครับ
            ถ้าเป็น Microsoft Windows XP x64 Edition จะมี Microsoft Internet Explorer 2 เวอร์ชั่น คือ
            32 Bit และ 64 Bit
            แต่ ข้อเสีย คือ... 1. ไดรเวอร์ x64 หรือ 64 Bit หาได้ยาก และมีวางขายในตลาด น้อย , 2. ใช้เวลาลงประมาณ ครึ่งวัน ครับ

Comment

ขอบคุณทุกๆท่านครับ ที่เข้ามาให้ความกระจ่าง

อ่อตอนนี้ผมมี Cpu Socket 478 mPGA
              แล้วผมจะอัพเมนบอร์ดเป็น ตัวASRock 4CoreDual-SATA2 มันสามารถใช้งานร่วมกันได้รึปล่าวคับ
              คือตอนนี้มีงบเพียงเท่านี้
              รบกวนด้วยคับ

Comment

Originally posted by lnw/l/lag View Post
                OS 64 Bit มันรองรับ หน่วยความจำได้ถึง 128 GB ครับ และรองรับ Vitual Memory ได้ถึง 16 TB
                และ สนับสนุน ซอพท์แวร์ เก่าๆ ได้ถึง 10000 ตัว ครับ
                ถ้าเป็น Microsoft Windows XP x64 Edition จะมี Microsoft Internet Explorer 2 เวอร์ชั่น คือ
                32 Bit และ 64 Bit
                แต่ ข้อเสีย คือ... 1. ไดรเวอร์ x64 หรือ 64 Bit หาได้ยาก และมีวางขายในตลาด น้อย , 2. ใช้เวลาลงประมาณ ครึ่งวัน ครับ
                ไม่ถึงครึ่งวันหรอกคับผมลงมาแล้ว spec ตามลายเซ็นต์ครับ ใช้เวลาปกติคับแต่เร็วกว่า 32 ด้วย

Comment

Working...
                X