Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำ สายลำโพง สำหรับ x3/5.1 ทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำ สายลำโพง สำหรับ x3/5.1 ทีครับ

เห็น ว่ากันว่า ถ้าเปลี่ยน สายลำโพงแล้ว เสียงจะดี ขึ้น นี่ มันจะต่าง กับสายเดิมมากไหมครับ
    เอาแบบ ราคากลางๆ นะครับ ตอนนี้ใช้ x3/5.1 กับ x-fi music อยู่นะครับ

Originally posted by bruszus View Post
    เห็น ว่ากันว่า ถ้าเปลี่ยน สายลำโพงแล้ว เสียงจะดี ขึ้น นี่ มันจะต่าง กับสายเดิมมากไหมครับ
    เอาแบบ ราคากลางๆ นะครับ ตอนนี้ใช้ x3/5.1 กับ x-fi music อยู่นะครับ
    เปลี่ยนสายอ่าดีขึ้นอ่าครับท่านพี่ แต่อยู่ที่ว่า เวลาฟัง ความแตกต่าง มันน้อยมาก แต่ก็สามารถฟังออกนะ แหะๆ

ยี้ห้อที่แนะนำหรอ ไม่แน่ใจเหมือนกันแฮะ ลองเข้าดูเวบ www.piyanas.com ดูก็ได้ครับ

ยี่ห้อ monitor ก็แจ่มๆ ดี แหะๆ

ปล.ได้ x3 ถูกใจท่านพี่เลยซิ อิอิ ดีใจด้วยครับท่านพี่

Comment

อันนี้เป็นแค่การแนะนำนะ อย่าคิดมาก

ลำโพงท่านผมว่าถ้าใช้สายลำโพงแพงไปมันจะไม่คุ้ม ลองดูซักเมตรนึง100-200ผมว่ากำลังดีเลยนะ เปลี่ยนสายสัญญาณไปด้วยเลยครับ ดีขึ้นแน่นอน ผมให้ประมาณ 10% ขึ้นอยู่กับหูท่านด้วยที่จะตัดสิน ส่วนสายก็มีหลายยี่ห้อให้เลือกครับ เช่น Canare QED Monitor Kimber 9ล9 เยอะแยะเลยครับ

ถ้าให้ผมแนะนำผมแนะนำของ Canare นะ เพราะค่อนข้างคุ้มค่า เมตรนึงประมาณ 80-120 สำหรับสายลำโพง ให้รายละเอียดเสียงดี ลำโพงคุณ 5.1 มี5เส้นคิดรวมว่าใช้ประมาณ ตัวละ2เมตร(คร่าวๆนะ)ทั้งหมดเป็น10เมตร ประมาณ 800 สายสัณญาณอีก 3 เส้น เส้นละประมาณ 300 (รวมหัวแล้วนะครับ)=900+800=1700โดยประมาณท่านซื้อลำโพงมาประมาณ 4000-5000 ก็ OK แหละครับ คราวนี้ท่านก็ต้องลองดูเองแล้วกันครับว่ามันเปลี่ยนแปลงรึปล่าว
      **แต่ทุกครั้งที่ผมเปลี่ยนสายสัญญาณผมจะฟังออกนะ ลองดูแล้วกันครับ ผมแนะนำเพื่อเป็นแนวทางเท่านั้นครับ

Comment

เปลี่ยนบ้างดีไหมเนี่ย ลำโพง DELUX 5.1 ผม 1190 บาท
        สาย 1700 บาท (คู่หลังสาย2เมตรไม่พอด้วย ต้องซัก5เมตร เกือบ 2000 พอดี)

Comment

Originally posted by OJARU View Post
          เปลี่ยนบ้างดีไหมเนี่ย ลำโพง DELUX 5.1 ผม 1190 บาท
          สาย 1700 บาท (คู่หลังสาย2เมตรไม่พอด้วย ต้องซัก5เมตร เกือบ 2000 พอดี)
          ค่าสายแพงกว่า ค่าลำโพงอีก

Comment

เด่ว จะลองทำตาม ท่าน Roat ดู ครับ ได้ผล กับหูผม ยังไงจะมาบอกครับ

Comment

Originally posted by bruszus View Post
              ถ้าเป็นนักเล่นจริงๆ และยังยึดที่จะดูหนังจากชุด Pc เป็นหลัก ผมว่าเก็บเงินค่าสายไว้ แล้วรออัพเกรดชุดลำโพงเป็นรุ่นหรือแบรนด์อื่นที่คุณภาพดีกว่า จะเห็นผลและคุ้มค่ากว่า ที่จะไปเสียเงินกับความเปลี่ยนแปลงที่ได้มาไม่มากอ่ะครับ แล้วยิ่งเป็นลำโพง 5.1 ด้วย ใช้สายเยอะพอสมควรนะครับ

ปล. เรื่องตำแหน่งการวางลำโพงก็มีส่วนอย่างมากนะครับกับคุณภาพเสียง
              Last edited by khul; 14 Nov 2007, 00:34:18.

Comment

เรื่องของการฟังออกใหมนั้น มันอยู่ที่คนฟังด้วยครับ ว่า สามารถจับความแตกต่างได้ขนาดใหนครับ

Comment

Originally posted by Roat View Post
                  อันนี้เป็นแค่การแนะนำนะ อย่าคิดมาก

ลำโพงท่านผมว่าถ้าใช้สายลำโพงแพงไปมันจะไม่คุ้ม ลองดูซักเมตรนึง100-200ผมว่ากำลังดีเลยนะ เปลี่ยนสายสัญญาณไปด้วยเลยครับ ดีขึ้นแน่นอน ผมให้ประมาณ 10% ขึ้นอยู่กับหูท่านด้วยที่จะตัดสิน ส่วนสายก็มีหลายยี่ห้อให้เลือกครับ เช่น Canare QED Monitor Kimber 9ล9 เยอะแยะเลยครับ

ถ้าให้ผมแนะนำผมแนะนำของ Canare นะ เพราะค่อนข้างคุ้มค่า เมตรนึงประมาณ 80-120 สำหรับสายลำโพง ให้รายละเอียดเสียงดี ลำโพงคุณ 5.1 มี5เส้นคิดรวมว่าใช้ประมาณ ตัวละ2เมตร(คร่าวๆนะ)ทั้งหมดเป็น10เมตร ประมาณ 800 สายสัณญาณอีก 3 เส้น เส้นละประมาณ 300 (รวมหัวแล้วนะครับ)=900+800=1700โดยประมาณท่านซื้อลำโพงมาประมาณ 4000-5000 ก็ OK แหละครับ คราวนี้ท่านก็ต้องลองดูเองแล้วกันครับว่ามันเปลี่ยนแปลงรึปล่าว
                  **แต่ทุกครั้งที่ผมเปลี่ยนสายสัญญาณผมจะฟังออกนะ ลองดูแล้วกันครับ ผมแนะนำเพื่อเป็นแนวทางเท่านั้นครับ

วันนี้เพิ่งจะไปถอย canare ที่บ้านหม้อมา 3 เส้นเส้นละ 2 เมตร พร้อมเข้าหัว เจอเข้าไปซะ 1500 จนเลย

Comment

Originally posted by tor25230 View Post
                    วันนี้เพิ่งจะไปถอย canare ที่บ้านหม้อมา 3 เส้นเส้นละ 2 เมตร พร้อมเข้าหัว เจอเข้าไปซะ 1500 จนเลย
                    โดนค่าหัวไปเยอะอะดิท่าน เพราะหัว Canare มันหัวละประมาณ 200 แล้วถ้า Profi ประมาณ120

ก็ได้แหละท่าน 2 เมตร 500 ผมตี300/1เมตร +-

Comment

ผมว่าไปทำตัวนี้ดีกว่าครับ
                      http://forums.overclockzone.com/foru...light=microlab
                      ผมกับเพื่อนเพิ่งไปทำมาครับเสียงนี้ เนียน ๆ เลยครับลงทุนไม่มากครับเสียงที่ได้น่าจะต่างกับเปลี่ยนสายน่ะครับถ้าเทียบในเรื่องราคาด้วย (รับรองไม่ผิดหวังครับ ตอนนี้ใช้อยู่ครับ เนียน ๆๆ แจ่ม ๆๆ เกือบลืมลำโพงเทพ ๆที่เคยสัมพัสมาครับ อิ อิ )
                      Last edited by ake; 16 Nov 2007, 01:18:11.

Comment

ผมว่าไปทำตัวนี้ดีกว่าครับ
                        http://forums.overclockzone.com/foru...light=microlab

ผมกับเพื่อนเพิ่งไปทำมาครับเสียงนี้ เนียน ๆ เลยครับลงทุนไม่มากครับเสียงที่ได้น่าจะต่างกับเปลี่ยนสายน่ะครับถ้าเทียบในเรื่องราคาด้วย (รับรองไม่ผิดหวังครับ ตอนนี้ใช้อยู่ครับ เนียน ๆๆ แจ่ม ๆๆ เกือบลืมลำโพงเทพ ๆที่เคยสัมพัสมาครับ)

Comment

Working...
                        X