Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครียดหนัก!! คอมอยู่ๆก็ดับบ่อยมาก โอ้ว โน!! T_T

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครียดหนัก!! คอมอยู่ๆก็ดับบ่อยมาก โอ้ว โน!! T_T

ขอบคุณทุกท่านที่ห่วงใยครับ

ปิดคดี
    จำเลยPower Supply ต้องระวางโทษฐานปลอมแปลงWattปลอมทำให้เครื่องดับบ่อยครั้งอันเป็นความเสียหายอย่างมากแก่จิตใจเจ้าของและทำความเสียหายแก่ตัวเครื่องอย่างมาก เช่นนี้จำเลยต้องระวางโทษงดใช้ตลอดชีวิต **
    Power Supply (ตัวเก่ามันติดมากะ เคส Gview 420WปลอมTT)จิงๆด้วยครับ
    ตอนนี้เปลี่ยนไปใช้ Enermax 460Watt 2fan ราคา 2600 ( T_T )ละครับ เอิ๊กๆ แรงได้ใจ ไม่ดับเยย เย่!!

########

เครียดหนัก!! คอมอยู่ๆก็ดับบ่อยมาก โอ้ว โน!! T_T

spec คอมผมนะครับ
    P4 3.0Ghz (พัดลมเป่าcpuของ Quadcore ตัวเก่าของP4มันเพิ่งเสีย)
    MainBooard : MSI 865PE Neo3 (บอร์ดสีแดง)
    PowerSupply : 420W (San SWITCHING POWER SUPPLY ไม่รู้วัตตฺแท้วัตต์ปลอมหลอก เหออ มันยี่ห้อ san งะ)
    Ram : DDR/400 = 2Gb ( corsair(มีอยู่แล้ว)512 *2 + kingston(มาใหม่)512 *2 Dual Channel )
    การ์ดจอ : ATI X1600pro 256mb DDR2 (AGP) มีสายต่อไฟเพิ่มครับ
    HardDisk ตัวที่1 = 250Gb IDE
    HardDisk ตัวที่2 = 80Gb IDE
    CD-Rom = DVD rom combo (LG)

##
    เล่นอยู่ดีๆก็ดับครับ เซงมากเลย
    มันมีอาการตั้งแต่
    ผมเพิ่มของังต่อไปนี้
    +แรม kingston400 512*2
    +HD 250 IDE
    +การ์ดขอ ATI X1600PRO 256mb DDR2 (AGP)
    เป็นไปได้ไหมว่า การที่คอมดับบ่อยๆแบบนี้ มันเป็นที่ Bios มันทำงานกับอุปกรณ์ใหม่ๆได้ขัดข้องเลยดับไป
    ผมเลยคิดว่าผมจะ Flash Bios ดีปะครับ (แล้วผมจะหา DownloadตัวBiosของบอร์ดผมได้ที่ไหนครับ TT จะได้ไปให้ร้านทำให้ครับ)

รบกวนทุกท่านอีกครั้งนะคร๊าบ ฮื้อๆ

นี่รูปเมนบอร์ดผมครับ
    Attached Files
    Last edited by GreatVirus; 14 Nov 2007, 00:44:32.

ผม flash bios แบบ online ดีปะครับ
    http://global.msi.com.tw/index.php?f...ame=liveupdate
    แต่ก็กลัวจัง ให้ร้านทำดีก่า TT

Comment

ลองถอดอุปกรณ์ที่เพิ่มเข้ามาทีละตัวแล้วเปิดทิ้งไว้เพื่อทดสอบสิคับ เพื่อาจจะมีอุปประกรณ์ที่เพิ่มเข้ามาใหม่มีปัญหาก็ได้คับ

Comment

ครับ ขอบคุณครับ ตอนนี้ถอด แรมคู่ของkingston เครื่องก็ยังเป็นอยู่ครับ
        แต่การ์ดจอนี่ซิจะถอดยังไงหว่า ><

Comment

อาการนี้น่าจะเปนที่ psu นะคับเพราะก่อนนี้ผมก้อเปนดับบ่อยมากก้อเลยเปลี่ยน พอเปลี่ยนละหายคับ

แต่ถ้าไม่หายก้อลองเช็คอย่างอื่นดูนะคับ ^^

Comment

ไฟไม่พอนะ ผมเคยเจอกับตัว การ์ดจอน่านแหละที่กินไฟ เปลี่ยน PSU ใหม่ ถูกๆ และดี แนะนำ Deluxe ราคาประมาณ 800-900

Comment

แล้วผมควรเปลี่ยนเป็นกี่วัตต์ดีครับ
              เอ่..
              งั้นผมไป Flash Bios ก่อน แล้วยังเป็นอยู่ค่อยไปเปลี่ยน Power Supply ดีกว่า ดีปปะครับ

Comment

DeLUX "DLP-34A" 500w ATX12V v2.2 Power Supply 20+4P Retail

ภาพขยาย 1,060.00 บาท
                เอาตัวนี้ดีปะครับ
                ว่าแตมันของแท้หรือปลอม แล้วมันจะดีปะ

Comment

Originally posted by หล่องง View Post
                  อาการนี้น่าจะเปนที่ psu นะคับเพราะก่อนนี้ผมก้อเปนดับบ่อยมากก้อเลยเปลี่ยน พอเปลี่ยนละหายคับ

แต่ถ้าไม่หายก้อลองเช็คอย่างอื่นดูนะคับ ^^
                  ความคิดผมก็เหมือนกันคับ จำเลยที่ 1 PSU น่าจะมีปัญหา ถึงเอาอุปกรณ์ออกไปบางครั้งก็ยังมีปัญหา เช่น ต่อ HDD. มากเกินไปถอดออกเหลือเฉพาะตัว BOOT ก็ยังมีปัญหา ลองยืม PSU เพื่อน ๆ มาเทสก่อนนะคับ เพื่อความมั่นใจ

Comment

ถ้าอย่างนั้น จำเลยที่ 1 pus น่าจะไม่พอจริงๆ

Comment

ผมเคยเปน เพิ่งซื้อ enermax 350w มาเมื่อวาน กลับบ้านลองเปี่ยน หายทันทีคับ

Comment

ขอบคุณครับ
                        ทีนี้มาเข้าเรื่อง
                        ช่วยแนะนำ PSU หน่อยครับ
                        ตัวไหนดีครับ
                        ตอนนี้ใช้ 420W
                        ผมต้องเปลี่ยนเป็นกี่วัตต์ดีครับ
                        500W จะพอปะครับ
                        เอาของยี่ห้ออะไรดีครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ครัลบ

Comment

*-*

Comment

Originally posted by GreatVirus View Post
                            DeLUX "DLP-34A" 500w ATX12V v2.2 Power Supply 20+4P Retail

ภาพขยาย 1,060.00 บาท
                            เอาตัวนี้ดีปะครับ
                            ว่าแตมันของแท้หรือปลอม แล้วมันจะดีปะ
                            เป็นที่พาวเวอร์แน่นอน สเปคท่านใช้ดีลัก สีร้อยห้าสิบวัตต์ ของดีลัก แค่ เจ็ด แปดร้อยก็เหลือแหล่
                            ของดีลักวัตต์ไม่เต็มแต่จ่ายไฟนิ่ง และทนดีครับ

Comment

Originally posted by ShadowkinGjr View Post
                              ความคิดผมก็เหมือนกันคับ จำเลยที่ 1 PSU น่าจะมีปัญหา ถึงเอาอุปกรณ์ออกไปบางครั้งก็ยังมีปัญหา เช่น ต่อ HDD. มากเกินไปถอดออกเหลือเฉพาะตัว BOOT ก็ยังมีปัญหา ลองยืม PSU เพื่อน ๆ มาเทสก่อนนะคับ เพื่อความมั่นใจ
                              เหมือนที่ท่านอื่นๆแนะนำครับ ใจเย็นๆค่อยๆเช็คไปทีละตัวครับ เจอสาเหตุที่แท้จริงจะได้แก้ได้ตรงจุด
                              Attached Files

Comment

Working...
                              X