Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากจะอัพเกรดคอมฯ ช่วยแนะด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากจะอัพเกรดคอมฯ ช่วยแนะด้วยครับ

สเป๊คเดิมตอนนี้คือ..
    P4 2.8 GHz. Socket 478
    DDR RAM Bus400 2 GHz.[1024 X 2]
    Hdd IDE Sumsung 320 GB [160X2 GB]
    VGA GeForceFX-5500 256 MB

1...ผมใช้งานตัดต่อวีดีโอ โปรแกรม Premiere Pro 2.0 ยังมีกระตุกยู่ครับ จึงอยากจะเปลี่ยนเป็น Core2 แต่ไม่ค่อยมีความรู้ กับเทคโนโลยีใหม่ตัวนี้เลย อยากจะขอคำแนะนำ สเป็ค ให้ด้วยครับ เป็น Intel หรือ AMD ดี

2...ถ้าผมจะเปลี่ยน CPU กับ Mainboard ได้ไหมครับ หรือต้องเปลี่ยน Hdd กับการ์ดจอด้วยครับ เพราะเห็นเป็น SATA กับ PCI Express หมดแล้ว

3...แล้วแรมยังใช้ตัวเดิมได้ไหมครับ ไว้มีตังค์แล้วค่อยเปลี่ยนเป็น DDR2

ขอบคุณทุกคำตอบครับ

งบเท่าไหร่ครับ

Comment

ขอโทษคับ ลืมบอกงบ..

ว่าจะซื้อ CPU กับ Mainboard ก่อนครับ มีงบอยู่ 7 พัน

Comment

ถ้าจะเปลี่ยนต้องเปลี่ยนทั้งชุดครับ

P4 2.8 GHz. Socket 478 <-----ซ็อกเก้ต 478 ใช้ไม่ได้แน่นอนเพราะบอร์ดใหม่
        DDR RAM Bus400 2 GHz.[1024 X 2] <----- ต้องเปลี่ยนเปงDDR2 เพราะบอร์ดใหม่
        Hdd IDE Sumsung 320 GB [160X2 GB] <----อันนี้แล้วแต่บอร์ดนะงับ
        VGA GeForceFX-5500 256 MB <-----นี่ก็ต้องเปลี่ยนใหม่มาใช้ PCI EX

Comment

ถ้างบน้อยเล่น Board ของ Asrockไปก่อนก็ได้ครับ
          Asrock เขาชบมีแบบแรมDDR 1/DDR 2รวมไว้ในบอร์ดเดียวกัน
          หรือ เล่นAMD กับ บอร์ดASUSแบบรากหญ้าก็ได้ครับ แล้วเอาไปยัดแรม กับการ์ดจอ รากหญ้า
          ฮาร์ดดิสเดิมได้ครับ
          อิอิ เป็นไปไดเอาของเก่าไปขายเป็นทุนไปเลยก้อดีครับ อิอิ

Comment

อันนี้แค่ให้ไปลองคิดคำนวนดูนะครับ
            Cpu AMD Athlon 64 X2 4000+ - 4200+ AM2
            MB ASUS "M2N-MX SE" หรือ ASUS M2V ก้อลองไปสืบดูนะงับ
            Ram Kingmax TinyBGA Series 1024MB 512*2 DDR2-533
            VGA PCI-E Spark Radeon HD2400Pro Xtreme 256MB
            แต่ผมว่าตัดต่อวิดีโอไม่น่าจะตุกแล้ว

Comment

ขอบคุณคุณ tonzeero กับคุณ rtc2007 ครับ
              สงสัยคงต้องเก็บตังค์ซื้อใหม่เลยมั้งครับเนี่ย เห่อๆ

rtc2007
              เป็นไปไดเอาของเก่าไปขายเป็นทุนไปเลยก้อดีครับ
              คิดไว้อยู่เหมือนกันครับ

Comment

คุณ rtc2007 สเป็คที่จัดมาให้ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ เผื่อขายตัวเก่า สมทบทุน

แล้ว Athlon 64 X2 4000 ตัวนี้ถ้าเทียบกับ Intel จะเป็นตัวไหนครับ

ปล พี่ที่ทำงานบอกมาเมื่อกี้ว่า Premiere Pro มันชอบพอกับ CPU ที่มีแกนประมวลผลแบบ 2 แกน ขอให้เป็นแบบ Core2 เถอะว่างั้นครับ

Comment

C2D E4400 ครับ
                  Asrock Conroe13333
                  แรม 4 GB
                  VGA 2400XT

นอกนั้นไช้ของเดิมได้ ที่เหลือเอาไปขาย

Comment

Working...
                  X