Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยดูสเปคทีผมจัดเอง พร้อมขอคำแนะนำด้วยครับกำลังจะไปซื้อมาประกอบเองครั้งแรกในชีวิตT_T

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยดูสเปคทีผมจัดเอง พร้อมขอคำแนะนำด้วยครับกำลังจะไปซื้อมาประกอบเองครั้งแรกในชีวิตT_T

ASROCK AliveNF7G-HD720P R1 -- 2300
    AMDx2 4000+ -- 2450
    Kingmax 800/pc6400 1g*2 -- 2200
    XFX GF7950GT -- 5000
    Case Silentium T2 with Real 500w psu -- 3900 http://www.arctic-cooling.com/pc_case2.php?idx=118
    HDD WD320YS -- 3000
    DVDRW --1200

รวมแล้วก็ 20000 พอดี
    -แต่ที่อยากจะถามความเห็นท่านทั้งหลายคือ M/B ตัวนี้รองรับ Phenom ,Athlon FX ใ่ช่ม่ะครับ แล้วตัวบอร์ดเป็น matx or atx แล้วมันใส่กับ เคส ที่ผมเลือกได้เปล่าครับ
    -แล้วถ้าเทียบตัว silentium นี้ กับ coolermaster centurion5 with enermax 460 อันไหนเวิร์กกว่ากันครับ
    -ถามอีกครับ ถ้าผมจะเอาไว้เล่นเกมเน้นๆเนี่ย ควรอัพเป็น 5200+ เลยมั้ยครับ เพราะ cache มัน 1mb คุ้มป่ะครับ หรือว่ารออัพเป็น phenom ไปเลย
    - คำถามสุดท้ายครับ แรมผมใ้ช้ตัวนี้โอเคมั้ยครับ หรือควรจะไปเล่นพวก gay gsting หรือ เรือใบ ไปเลย ผมเองยังคล๊อกไม่เป็นเลยครับ หุหุ แล้วรบกวนวิจารณ์การ์ดจอด้วยครับ

ขอความกรุณาทุกท่านด้วยนะครับ ผมลังเลเล็กน้อยก่อนไปสอย ถ้าท่านใดเปลี่ยนสเปค ผมรับได้ไม่เกิน
    23000 นะครับ มากกว่านี้ไม่ได้ เพราะถอย dell 22" มาแล้ว

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

- รู้สึกว่าจะใส่ Athlon FX แต่ Phenom นี้ไม่แน่ใจ (ไม่เห็นเขียนบอก) เมนบอร์ดตัวนี้เป็น Micro ATX ใส่เคสที่ซื้อได้

-ตัวที่เลือกนี้ก็น่าจะ OK กว่านะ

-เน้นเกมส์ไปอัด VGA เป็น GF8800GT / HD2900PRO จะเห็นผลมากกว่า Up CPU

-ตัวนี้ก็ OK ละ o/c ไม่เป็นดีละ เครื่องจะได้ไม่ต้องลงวินโดวส์บ่อยๆ + ถอดถ่านเมนบอร์ด นะ การ์ดจอแรงใช้ได้ (Not Support XD10 ) แค่นั้นเอง

งั้นลดแรมเป็น 1GB บัส 667 x 2 - 2000฿
    ลดเมนบอร์ดเป็น ASRock ALiveNF6G-VSTA - 1800฿
    น่าจะพอซื้อ GF8800GT / HD2900PRO ได้พอดี กับงบ 23000฿ นะ

Comment

Originally posted by tingnongkung View Post
      ASROCK AliveNF7G-HD720P R1 -- 2300
      AMDx2 4000+ -- 2450
      Kingmax 800/pc6400 1g*2 -- 2200
      XFX GF7950GT -- 5000
      Case Silentium T2 with Real 500w psu -- 3900 http://www.arctic-cooling.com/pc_case2.php?idx=118
      HDD WD320YS -- 3000
      DVDRW --1200

รวมแล้วก็ 20000 พอดี
      -แต่ที่อยากจะถามความเห็นท่านทั้งหลายคือ M/B ตัวนี้รองรับ Phenom ,Athlon FX ใ่ช่ม่ะครับ แล้วตัวบอร์ดเป็น matx or atx แล้วมันใส่กับ เคส ที่ผมเลือกได้เปล่าครับ ไม่แน่ใจได้เปล่าหว่าต้องเช็คที่เวปผุ้ผลตครับ
      -แล้วถ้าเทียบตัว silentium นี้ กับ coolermaster centurion5 with enermax 460 อันไหนเวิร์กกว่ากันครับ รู้แต่ขอให้เป็น ENERMAX 460W ส่วนเคชจะเป็นอะไรก็ได้ทั้งนั้นครับ
      -ถามอีกครับ ถ้าผมจะเอาไว้เล่นเกมเน้นๆเนี่ย ควรอัพเป็น 5200+ เลยมั้ยครับ เพราะ cache มัน 1mb คุ้มป่ะครับ หรือว่ารออัพเป็น phenom ไปเลย รอ แปลว่าไม่รีบ นั้นหมายถึง ยิ่งนานยิ่งมีของใหม่เสมอ เลยตอบไม่ได้ว่าอันใหนดีกว่ากันครับ ซื้อวันนี้ก็ได้ใช้วันนี้ครับ ซื้อ อีก 3 เดือนหน้าก็ได้แรงกว่าอีก3เดือนหน้าครับ แต่เน้นเกสก้ใส้ไปที่การ์ดจอมากๆครับ แรมเยอะๆ 800 จริงๆ 667 4กิก ยังดีกว่ด้วยซ้ำครับ
      - คำถามสุดท้ายครับ แรมผมใ้ช้ตัวนี้โอเคมั้ยครับ หรือควรจะไปเล่นพวก gay gsting หรือ เรือใบ ไปเลย ผมเองยังคล๊อกไม่เป็นเลยครับ หุหุ แล้วรบกวนวิจารณ์การ์ดจอด้วยครับ ROX667 ก็ คล๊อกได้ ครับ ถูกและแรงด้วย

ขอความกรุณาทุกท่านด้วยนะครับ ผมลังเลเล็กน้อยก่อนไปสอย ถ้าท่านใดเปลี่ยนสเปค ผมรับได้ไม่เกิน
      23000 นะครับ มากกว่านี้ไม่ได้ เพราะถอย dell 22" มาแล้ว

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

23000 นี้แรงสุดในการเล่นเกมส์ครับ

X2 4000+ 2500
      ASROCK ALIVE NF6-VSTA 1900
      RAM ROX 667 1Gx2 1800
      DVDRW 1200
      CASE 1000 อะไรก็ได้ ขอให้ยัดเข้าไปได้หมดก็พอ โล่งได้เหมือนกันครับ
      PC-E Galaxcy 8800GT 9400
      HDD 160 2000
      PSU ENERMAX 460W 2500
      22300 ที่เหลือ เมาส์คีบอร์ด

Comment

ซื้อ 8800gt ตอนนี้คุ้มเหรือคับถ้าเทียบกับไอ้ 7950gt เนี่ย คือมันแรงกว่ากันเกินครึ่งป่ะครับ เพราะผมวัดเป็น %change ของราคาเทียบกับ %change ของประสิทธิภาพอะครับ
        เอ๊ะ แล้วตัว 8800gt กะลาสี มันดีีกว่า msi เหรอครับท่าน

ผมว่า asrock nf7 นี่ รองรับ phenom นะครับ ตามเวป bigit http://www.bigitshop.com/online-shop...ocket-AM2.html
        ผมกะอัพเป็น phenom เลย ขี้เกียจเปลี่ยน m/b บอร์ดนี้แพงกว่าห้าร้อยเองครับ

ขอบคุณ ท่าน wikorn และ ท่าน TWK มากครับสำหรับคำแนะำนำ
        Last edited by tingnongkung; 14 Nov 2007, 00:25:58.

Comment

คนละเรื่อง

Comment

Originally posted by wikorn View Post
            คนละเรื่อง
            ท่านหมายความว่าไงครับ ผมไม่ get แหะๆ

Comment

ก็ 8800GT แรงกว่า แบบ คนละเรื่องไปเลยไงครับ ทิ้งกันเป็นทุ่ง ครับ เข้าใจยังครับ อิอิ

Comment

Originally posted by tingnongkung View Post
                ท่านหมายความว่าไงครับ ผมไม่ get แหะๆ
                ผมตอบแทนพี่วิกร ละกันผมรุ้ใจพี่เขา คนละเรื่องที่พี่เขาว่าหมายถึง 8800GT กะ 7950 ครับ ความแรงการใช้งานคนละเรื่อง8800GTกินขาด ไม่เห็นเมล็ดฝุ่นเลย(ยิ่งกว่า ไม่เห็นฝุ่น)

ส่วนจะ MSI หรือ กะลาสี แล้วแต่ท่านจะฃอบแล้วล่ะครับส่วนตัวผม กะลาสี

Comment

อิอิ ขอบคุณทุกท่านที่มาตอบครับ สงสัยต้องแอบพี่ผมไปซื้อ vga ซะละ พี่ผมมันไม่ยอมให้ซื้อ ราคาแพงกว่า 4000 หุหุ

อ่อ ถามเรื่องแรมหน่อยครับ บัส 667 ไม่ต่างกับ 800 มากใช่ม่ะครับ ผมจะได้สอย rox เลย แล้ว ภ้าซื้อ 3g มันจะแรงกว่า 1gx2 dual channel มากม่ะครับ
                  Last edited by tingnongkung; 14 Nov 2007, 00:50:47.

Comment

ถ้าเล่นเกมส์นะครับ มากเข้าไว้ เน้น ความจุ ROX นี้แหละ ถูกดี 667/800 ไม่ต่างกันหรอกเวลาเล่นเกมสื

Comment

ขอบคุณมากๆเลยครับ ตอบเร็วทันใจดีจังครับคุณวิกร ผมล่ะสงสัยเหลือเกินว่า คอมท่านสเปคอะไรครับ (คำถามลาบล้วงไปป่าวเนี่ย)
                      ส่วน vga ผมคงเทใจไป 7950gt ล่ะครับ ไม่ไหว 8800gt ราคาแรงเกินคนชั้นกลางแบบผม กลัวซื้อมาแล้วเล่นเกมไม่คุ้มครับ เอามาเล่นแค่ winning FM COD แค่นี้ก็พอใจแล้ว

Comment

เอาแค่ว่าx2 6000+ ละกันครับ แรงพอไหม ของท่านวิกร อิๆ

Comment

ถามอีกรอบหน่อยครับ (อย่ารำคาญผมเลยครับ) ชักลังเลอยากได้ 8800gt แต่อยากถามเรื่องความร้อนครับผมว่ามันร้อนมากมั้ยครับ (ตอนเล่นเกม) ถึงกับต้องซื้อพัดลมหรืออุปกรณ์เพิ่มความเย็นเพิ่มป่ะครับ เมื่อเทียบกับ 7950gt เพราะตำแหน่งวางเคสผม มันไม่ค่อยจะระบายอากาศครับ เป็นช่องสี่เหลี่ยมให้ใส่เคส แล้วก็ติดผนังด้วย คือถ้ามันร้อนมากจนงบบานปลาย เพราะเครื่องทำความเย็น ผมจะได้พิจารณาอีกรอบ ขอบพระคุณผู้ให้ความรู้ทุกท่านครับ

Comment

มานไม่จำเป็นหรอกครับ เคส ไหนๆก็จัดทางระบายอากาศได้ทั้งนั้น อยุ่ที่วิธีคิดของท่านอะ ว่าจะให้ลมมานไปทางไหน แต่ หลักๆ เลยความร้อนจะลอยขึ้นบนเสมอนะครับ ส่วน8800GT ปรกติมานก็ร้อนอยุ่แล้วตามธรรมดาของ การ์ดจอ
                            เพื่อนผมใช้ อยู่ก็60c ประมานนี้ idle อะคับ ของคนอื่นผมไม่รุ้นา ซิ้งก็ไม่แพง1600-1800 ลดไปได้ประมาน10C ได้ครับ

Comment

Originally posted by Alexis View Post
                              ผมตอบแทนพี่วิกร ละกันผมรุ้ใจพี่เขา คนละเรื่องที่พี่เขาว่าหมายถึง 8800GT กะ 7950 ครับ ความแรงการใช้งานคนละเรื่อง8800GTกินขาด ไม่เห็นเมล็ดฝุ่นเลย(ยิ่งกว่า ไม่เห็นฝุ่น)

ส่วนจะ MSI หรือ กะลาสี แล้วแต่ท่านจะฃอบแล้วล่ะครับส่วนตัวผม กะลาสี
                              เสริมครับ ก่ะ 8800GT นี่ประมาณว่าเขาแข่งกันเสร็จคนดูกลับบ้านหมด 7950GT เพิ่งจะเห็นเส้นชัย อะไรประมาณนั้น

ส่วนเรื่องยี่ห้อที่เขาแนะ Galaxy ผมว่าคงเป็นเพราะเรื่องภาคจ่ายไฟมั้ง เห็นว่ามันใช้ 3 เฟส (ไม่ชัวร์) แต่จริง ๆ ตัวไหนก็ได้ Spark ยังได้เลย เหมือนกันหมดแหละ ยังเป็นการ์ด Reference เหมือน ๆ กัน ต่างแค่อาจะมีบางเจ้าจับ O/C มาแล้วก็น่าสนกว่า ยิ่งราคาถูกแบบ MSI ยิ่งเห็นแล้วเปรี้ยวปากครับ

Comment

Working...
                              X