Announcement

Collapse
No announcement yet.

Spark GF6800GS เล่นเกมส์ได้ ดูวีดีโอไม่ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Spark GF6800GS เล่นเกมส์ได้ ดูวีดีโอไม่ได้

ปัญหาที่ 1
    เพื่อนเพิ่งซื้อ Spark GF6800GS DDR3 256 มาครับ
    เครื่องเพิ่งลงวินโดว์ใหม่ๆ พอลงdriver nvidia แล้ว มันรุ่นตรง แต่ interface เป็น PCI
    ครับ

ที่ซื้อมาเป็น AGP ครับ เล่นเกมได้ปกติ แต่พอเปิดไฟล์วิดีโอ
    ด้วย WMP10, Nero Show, PowerDVD, Media Player Classic
    เครื่องจะช้า และเปิดไม่ติด บางทีขึ้น bluescreen ฟ้องเหมือนมีปัญหาที่ nf4disp.dll
    ทำยังไงดีครับ
    ท่านได้ต้องการรายละเอียดมากกว่าถามาเลยครับ
    ช่วยแก้ทีครับ

ปัญหาที่ 2
    เพิ่งซื้อ DVD-RW มาครับของ BenQ1655
    อยากถามว่า CD-R ที่ทำ LightScript ได้ยี่ห้อไหนดีๆราคาย่อมเยาว์มั่งครับ
    แล้ว DVD+R ที่ราคาแผ่นไม่ถึง20บาท มียี่ห้อไหนดีๆมั่งครับ
    และเคยอ่านใน หนังสือ Chip เค้าแนะนำ DVD+R ยี่ห้อ 3Amedia อ่ะครับ
    แต่ไม่เห็นมีขายเลยครับ มีแต่ ยี่ห้อ Media ซื้อมา50แผ่น 450 เองอ่ะครับ
    มันยี่ห้อเดียวกันรึเปล่าครับ

เท่านี้ละครับ

1. หาไดร์ฟเวอร์เวอร์ชั่นใหม่ๆ มาลงดูครับ ไม่ต้องเอาตรงกับรุ่นมาก็ได้ เอาพวก 91.xx ใหม่ๆ มาดูครับน่าจะช่วยได้ ไดร์เวอร์เมนบอร์ด ก็ดูที่ชิพเซตครับ ไปหาโหลดมาอัพเดท เท่าที่ใช้อยู่ดีและเร็วกว่าที่ไปโหลดแบบตรงรุ่นเปะมา มันอาจไม่ค่อยอัพเดทก็ได้ครับ ลองดู

ไปที่หน้า Download

http://www.guru3d.com/

------------------------------
    2. ลองค้นหาดูรู้สึกจะมีโพสต์ความเห็นกันดุเดือด เลือดกระเซ็น ซักสองสามวันที่ผ่านมาครับ เรื่อง CD, DVD-R

ลองค้นดูกระทู้ที่ผ่านมาครับ ได้ความรู้ดีมากๆ เพราะบางทีคำถามที่เราถาม คนตอบก็เบื่อตอบแล้ว บางทีก็ไม่ได้แวะเข้ามา ไม่เหมือนกระทู้เก่า กางไว้หลายวัน เมื่อแวะเข้ามาเจอก็โพสต์ความคิดความเห็นกันไว้ครับ

Comment

เหมือนเครื่องผมเลย แต่เครื่องผมมันไม่ blue screen แต่กิน cpu 100 % งง ไม่รู้เกี่ยวกันป่าว แต่เป็นตั้งแต่ซื้อ vga ตัวนี้มา ตอนนี้ลง win ไปสองรอบแระ

Comment

ของผมก็ปรกติดีนะ - -'

Comment

ที่ซื้อมาเป็น AGP ครับ เล่นเกมได้ปกติ แต่พอเปิดไฟล์วิดีโอ
          ด้วย WMP10, Nero Show, PowerDVD, Media Player Classic
          เครื่องจะช้า และเปิดไม่ติด บางทีขึ้น bluescreen ฟ้องเหมือนมีปัญหาที่ nf4disp.dll
          ทำยังไงดีครับ
          ท่านได้ต้องการรายละเอียดมากกว่าถามาเลยครับ
          ช่วยแก้ทีครับ
          ลองหาพวก โปรแกรม K-lite หรือพวก Divx มาลงเครื่องดูครับ และก็เปลี่ยน Driver เป็นพวก 91.47 ด้วยครับ

เพิ่งซื้อ DVD-RW มาครับของ BenQ1655
          อยากถามว่า CD-R ที่ทำ LightScript ได้ยี่ห้อไหนดีๆราคาย่อมเยาว์มั่งครับ
          ยี่ห้อนั้นแหละครับ

Comment

เปลี่ยน ไดร์เวอร์ดูครับ

Comment

แลกกับผมไหมครับ ผมspark 5700ve เล่นเกมส์ไม่ได้ แต่ดูหนังได้ครับ แหะ...แหะ(แซวเล่น)

Comment

คุณพีคุง ใช้ driver version อะไรครับ แล้วโหลดมาจากไหนอ่ะ ผมโง่มากเรื่อง load เนี่ย แล้วใช้ program อะไร overclock ครับ..

Comment

สรุป ลองใช้ 91.47 ใช่มะครับ
                  แผ่นที่ให้มา มัน 91.31 (มั้ง)เปิดไฟล์หนัง กินcpu100% ไม่ขึ้นbluescreen ทุกโปรแกรมเลย
                  แล้วลอง 93.71 (ใหม่สุด) ขึ้น bluescreen ทุกโปรแกรมที่เปิด

แล้วจะลองดูครับ

Comment

ผมใช้ตัว Mod อ่ะครับ

http://194.71.11.70/pub/games/PC/gur...u3D.com%5D.exe

Driver ตัวนี้ Overclock ในตัวได้เลย

Comment

http://downloads.guru3d.com/download.php?det=1485

เอา 92.91 ลองดูใช้อยู่ ครับ

Comment

ดูหนังไม่ได้เป็นที่ driver หรือไม่ก็พวก codec มากก่า

DVD+R ที่ราคาแผ่นไม่ถึง20บาท philips sony

Comment

92.91 ก็ไม่ได้ครับ
                          เด๊วจะลอง 84.56 ดูคับ
                          mod เล่นไม่เป็นคับ

มันเกี่ยวที่ bios vga ป่ะคับ

Comment

Driver ครับ และ หาพวก K-lite codec มาลงน่าจะเล่นได้นะครับ และ driver mod ลงแล้วก็เล่นได้เลยนี่ครับ

Comment

โอเคละครับ ไปใช้ driver 84.56 ครับ
                              แต่มันยังมองเห็นเป็น PCI แต่ดูหนังได้ละครับ
                              ขอบคุณสำหรับทุกๆคำแนะนำครับ

Comment

Working...
                              X