Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลงวินโดวยังไงครับบอร์ดรุ่นเก่าๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลงวินโดวยังไงครับบอร์ดรุ่นเก่าๆ

เ้อ่อเซทไบออสแล้วมันเป็นของ Award CMOS อ่าคับ ที่พื้นสีน้ำเงิน ตัวอักษรสีเหลือง ผมจาลงวินโดวไหม่ แต่มันลงยังไงคับ ไม่รู้ปรับบูทตรงไหน งงกับของเก่า

ก็ ปิดบูท จากทุกอย่างเลยครับ(Floppy disk,HDD,ฯลฯ)**เปิดแต่ CD-ROM เท่านั้นครับ

แล้วใส่แผ่น Windows (Image Files,ISO Files)นะครับ

แล้วก็ตามสบายเลย~~ ฟอเมต ลงวินโดว์

Comment

มันไม่มี เมนู boot อะจิคับ จะปิดdrive ก็ไม่รู้จะปิดยังไง เหมือนกับว่าจะเก่าพอสมควรหรือยังไงไม่รู้ เมนูมีให้หน้าเดียว

Comment

เอากด del หรือไม่ก็ f2 ดูครับ

Comment

มันเข้ามาแล้วคับ แต่ผมไม่รู้จะเซทตรงไหนให้มันอ่านแผ่นก่อน มันไม่เหมือนกับรุ่นไหม่ๆ ผมก็ลงดูหลายรอบแล้วทุกๆเมนู ก็ไม่เจอวิธีเซท

Comment

ช่วยหน่อยค๊าบบ

Comment

มีรูปให้ดูไหม จะได้ช่วยดู

Comment

ไปที่ advance
                ปรับ

frist boot cdrom
                second boot hdd-0

เท่านี้แหละครับ

Comment

เข้าไบออส เข้าหัวข้อ BIOS FEATURES SETUP แล้วเลือก 1st Boot Device เป็น CDROM

ขั้นตอนการติดตั้งมีดังนี้
                  1. เข้าไบออสในหัวข้อบูสเลือกบูสลำดับที่ 1 เป็น ชีดีรอม
                  2. ไส่แผ่นวินโดว์เอ็กพีในไดว์ชีดีรอม แล้วอย่าลืมเซฟไบออสก่อนออกจากไบออสนะครับ
                  3. เมื่อเครื่องเริ่มบูส จะมีข้อความบูสจากชีดีรอม ไห้กดปุ่มใดก็ได้บนคีย์บอด
                  4. รอสักครู่ เครื่องก็จะทำการเช็คอุปกรณ์ต่างๆ
                  5. เข้าสู่หน้าให้เลือกพาร์ติชันที่ต้องการติดตั้ง แล้วกด Enter หรือแบ่งพาร์ติชันใหม่
                  6. เข้าสู่หน้าให้เลือกฟอแมต อาจจะเลือก NTFS<Quick> สำหรับฮาร์ดดิสขนาดใหญ่
                  7. เข้าสู่ขั้นตอนฟอแมต
                  8. เข้าสู่ขั้นตอนก๊อปปี้ไฟล์
                  9. ก๊อปปี้ไฟล์เสร็จเครื่องจะรีสตาร์
                  10. ไห้เราเข้าไบออสอีกครั้งเพื่อเปลี่อนการบูส ให้บูส 1 เป็นฮาร์ดดิสเพื่อความรวดเร็วในการบูส
                  แล้วเซฟก่อนออกจากไบออส
                  11. เข้าสู่ขั้นตอนการติดตั้ง ขั้นตอนนี้จะนานหน่อย
                  12. จบการติดตั้งวินโดว์ เอ็กพี คลิกปุ่ม Next
                  13. ขั้นตอนการติดตั้งอินเตอร์เน็ต ไห้เลือก NO,this computer will connet directly to the internet คลิก Next
                  14. เข้าสู่ขั้นตอนการลงทะเบียน ให้เลือก No,not at this time คลิก Next
                  15. เข้าสู่หน้าสุดท้าย คลิก Finish เข้าสู่วินโดว์เอ็กพี แล้วอย่าลืมเซ็ตอัพภาษาไทยด้วยนะครับก่อนเอาแผ่นออก
                  หมายเหตุ! การติดตั้งวินโดว์เอ็กพีอาจจะมีวิธีการที่แตกต่างกันออกไป แล้วแต่รุ่น และเวอร์ชัน
                  และอาจจะมีขั้นตอนที่มากกว่านี้สำหรับแผ่นแท้ OEM
                  Last edited by one; 15 Nov 2007, 12:40:53.

Comment

Originally posted by one View Post
                    เข้าไบออส เข้าหัวข้อ BIOS FEATURES SETUP แล้วเลือก 1st Boot Device เป็น CDROM

ขั้นตอนการติดตั้งมีดังนี้
                    1. เข้าไบออสในหัวข้อบูสเลือกบูสลำดับที่ 1 เป็น ชีดีรอม
                    2. ไส่แผ่นวินโดว์เอ็กพีในไดว์ชีดีรอม แล้วอย่าลืมเซฟไบออสก่อนออกจากไบออสนะครับ
                    3. เมื่อเครื่องเริ่มบูส จะมีข้อความบูสจากชีดีรอม ไห้กดปุ่มใดก็ได้บนคีย์บอด
                    4. รอสักครู่ เครื่องก็จะทำการเช็คอุปกรณ์ต่างๆ
                    5. เข้าสู่หน้าให้เลือกพาร์ติชันที่ต้องการติดตั้ง แล้วกด Enter หรือแบ่งพาร์ติชันใหม่
                    6. เข้าสู่หน้าให้เลือกฟอแมต อาจจะเลือก NTFS<Quick> สำหรับฮาร์ดดิสขนาดใหญ่
                    7. เข้าสู่ขั้นตอนฟอแมต
                    8. เข้าสู่ขั้นตอนก๊อปปี้ไฟล์
                    9. ก๊อปปี้ไฟล์เสร็จเครื่องจะรีสตาร์
                    10. ไห้เราเข้าไบออสอีกครั้งเพื่อเปลี่อนการบูส ให้บูส 1 เป็นฮาร์ดดิสเพื่อความรวดเร็วในการบูส
                    แล้วเซฟก่อนออกจากไบออส
                    11. เข้าสู่ขั้นตอนการติดตั้ง ขั้นตอนนี้จะนานหน่อย
                    12. จบการติดตั้งวินโดว์ เอ็กพี คลิกปุ่ม Next
                    13. ขั้นตอนการติดตั้งอินเตอร์เน็ต ไห้เลือก NO,this computer will connet directly to the internet คลิก Next
                    14. เข้าสู่ขั้นตอนการลงทะเบียน ให้เลือก No,not at this time คลิก Next
                    15. เข้าสู่หน้าสุดท้าย คลิก Finish เข้าสู่วินโดว์เอ็กพี แล้วอย่าลืมเซ็ตอัพภาษาไทยด้วยนะครับก่อนเอาแผ่นออก
                    หมายเหตุ! การติดตั้งวินโดว์เอ็กพีอาจจะมีวิธีการที่แตกต่างกันออกไป แล้วแต่รุ่น และเวอร์ชัน
                    และอาจจะมีขั้นตอนที่มากกว่านี้สำหรับแผ่นแท้ OEM
                    ละเอียดยิบเลยครับ ปรบมือให้ 2 ทีเลย อิอิ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                      ไปที่ advance
                      ปรับ

frist boot cdrom
                      second boot hdd-0

เท่านี้แหละครับ
                      ได้แล้วครับ ผมหาไม่ละเอียดเอง ของคุณมากคับ

ขอบคุณทุกคนด้วยนะคับที่พยายามเข้าใจภาษาผม

Comment

Working...
                      X