Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมมันบอกให้ Repair อะคับ หนักใจมากเลยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมมันบอกให้ Repair อะคับ หนักใจมากเลยครับ

คอมมันไม่ยอมบู๊ทอะคับ
    พอเปิดปุ๊บ จะหยุดก่อนที่จะขึ้นโลโก้วินโดว์
    แล้วมันก็บอกว่า data missing อะไรสักอย่างนี่แหละ
    แล้วก็บอกให้กด R เพื่อ Repair อะคับ

กดย้ำ R ไปเป็นสิบ มันก็ยังบอกให้ Repair เหมือนเดิม

อยากทราบว่า มันเกิดจากอะไร และแก้ไขได้ยังไงบ้างคับ

ขอบคุณล่วงหน้าคับผม

ลองลงใหม่ดูหรือยังอ่ะครับ

Comment

ลองเอาแผ่น windows xp sp2 ใส่ในเครื่องแล้วทำเหมือนตอนลง windows ใหม่ แล้วเลือกการ repair (R) แทนนะครับ....

ถ้าไม่ได้ก็คงต้องลงใหม่...ถ้ามีข้อมูลสำคัญอยู่ก็ควรลงใหม่แบบคงข้อมูลเก่าไว้ คือไม่ลงแบบ clean install....

Last edited by Bonobo; 15 Nov 2007, 13:10:52.

Comment

ฮาร์ดดิสหายรึป่าวครับ ฮิฮิ....

Comment

ใส่แผ่นวินโด้แล้วรีแพซะ

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ

เดวขอไปลองก่อน ถ้ายังไงจะมารบกวนใหม่นะคับ ^ ^

Comment

Repair มะหาย ลงใหม่ไปเยยค๊าบบบ

Comment

พอดีมันมีข้อมูลงานอยู่อะคับ เลยภาวณาให้มันรีแฟร์ได้

ปล. เมื่อวาน ผมเปลี่ยนจาก FAT32 เป็น NTFS มันเพราะสาเหตุนี้รึเปล่าครับ?
                Last edited by kikuano; 10 Dec 2007, 03:42:18.

Comment

ล่าสุด ผมใส่ แผ่น Windows เข้าไปแล้วครับ

ไม่ยอมบู๊ทอะคับ ผมทำไงดีเนี่ย - -.

ปล. แล้วแบบนี้ จะฟอร์แมต HDD ได้ยังไงหละคับเนี่ย แผ่นวินโดว์ก็ยังไม่ยอมบู๊ทเลย - -.
                  ปล.2 ผมใช้ Windows PE บู๊ตได้คับ แต่ว่า พอเข้าไปในวินโดว์แล้ว ไม่สามารถเปลี่ยนไปรันแผ่น Windows XP เพื่อทำการ รีแฟร์ ได้ ผมควรทำยังไงดีคับ?

รบกวนด้วยนะคับ
                  ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Comment

ถ้าเข้า windows ได้ลองทำตามนี้นะครับ

1. เปิดเครื่องบูตเข้าสู่วินโดว์สตามปกติ
                    2. นำแผ่น Setup CD ของวินโดว์สใส่ลงในไดรฟ์ซีดีรอม
                    3. คลิกปุ่ม Start -> Run
                    4. พิมพ์คำสั่ง E:\i386\winnt32 /unattend แล้วคลิกปุ่ม OK (ในกรณีที่ ไดรฟ์ซีดีรอมเป็นไดรฟ์ E ถ้าเป็นไดร์ฟอื่นก็ให้แก้เป็นตามนั่นเช่น C:\ or D:\)
                    5. โปรแกรมติดตั้งจะเริ่มดำเนินการติดตั้งวินโดว์สให้ให ม่โดยยังคงรักษา
                    ค่าการทำงานต่างๆ เอาไว้เหมือนเดิม

ปล.ลืมที่มาของผู้ให้ข้อมูลไปแล้ว....แต่ก็ขออนุญาติ post ณ ที่นี้ด้วย เพราะคิดว่ามีประโยชน์กับคนส่วนมาก...ขอบคุณครับ

Comment

ถ้า Boot เข้าวินโดว์ไม่ได้เลย ให้หาแผ่น Windows XP Live Edition (361 MB ครับ) ซึ่งเป็นแผ่น Boot ที่มีความเสถียรสูง รันแผ่นสักครู่ มันจะจำลองเป็น OS เลยครับ จะเข้า Drive C ได้ เราก็เข้าไปเซพงานก่อน แล้วค่อยคลิ๊กขวาที่ Drive C เพื่อ Format ครับ

แล้วค่อยเอาแผ่น Windows ที่จะลงมาใส่แทนเพื่อติดตั้ง Windows ครับ

Comment

ลอง กด F8 ตอนที่จะเข้าวินโดว์ได้มะครับ มันจะมีให้เลือกว่าเราจะ boot แบบไหน ให้เลือกเป็น seft mode แต่สงสัยอาจจะไม่ได้ วิธีนี้คงต้องเพิ่งเครื่องอื่น ถ้ามีนะครับ ลองเอาไปต่อกับเครื่องอื่นแล้วลอง run-> Chkdsk x: /f (x=ชื่อของไดร์ที่เครื่องที่ 2 มองเห็นไดร์เรา) ให้มันทำจนเสร็จแล้ว ก็ลองเองมาต่อเครื่องเราดู ถ้ายังไม่ได้อีก ....ไฟ Psu ไม่พอจะไปรัน HDD ก็เป็นนะ -*- ... ทำความสะอาดแรม
                        เอายางลบมาลบที่ หน้าสัมผัสทองแดงให้เงาๆ ....

แล้วถ้ายังไม่เกิดอีก แนะนำให้เอา HDD backup ที่เครื่องอื่น หรือไม่ก็ ไปหาซื้อแผ่น Quick 74 ที่ร้านแผ่นเถื่อน
                        แผ่นนี้ผมใช้อยู่ครับเหมือนแผ่นแท้เดิมๆมากๆๆ แล้วก็มีโหมดให้ repair เหมือนแผ่น OEM ด้วย

สาเหตุนี้เกิดจากหาข้อมูลที่จะมารันตอน boot ไม่ได้

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากๆเลยครับ เดี๋ยวผมขอลองไปคลุกกับมันอีกสักรอบ T T

Comment

ตอนนี้ ผมลอง ใช้ WIN PE Boot เข้า ได้แล้วครับ ยังไม่ได้ลองฟอแมต เพราะ มีข้อมูลสำคัญเยอะ และ HDD ก็จะเต็มแล้ว ผมเลย จะ LAN ย้ายข้อมุลไปอีกเครื่อง ปรากฏว่า

LAN ใช้ไม่ได้คับ ทั้งที่มันมีให้เซ็ท IP หมดเลยนะคับ พอเซ็ท กรุ๊ป แค่นั้นแหละ ไม่ได้เลย เซ็งเลยคับ
                            เอาไงต่อไปดีคับเนี่ย

หรือว่า ถึงขั้นต้องแกะ HDD ออกไปต่อ กับเครื่องอื่นกันเลยทีเดียว - -.

Comment

Working...
                            X