Announcement

Collapse
No announcement yet.

เฟรมเรดเท่าไหร่ที่ดูแล้วสบายตา ไม่กระตุกหรือสะดุด???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เฟรมเรดเท่าไหร่ที่ดูแล้วสบายตา ไม่กระตุกหรือสะดุด???

ตามั้นเลย เฟรมเรดเท่าไหร่ที่ดูแล้วสบายตา ไม่กระตุกหรือสะดุด??? เมื่อเทียบตามความละเอียด ~ 20 หรือ 30 สงสัย...?????

25-30 กำลังดีครับ ไม่ค่อยมึนเวลาเล่น Fps

จะให้ดีต้อง 40up ครับ หรือจะเนี่ยนก้ 50-60 นู้นเลย

ปล.ถ้าเล่น LcdTV จะรู้สึกว่ากระตุกน้อยลงกว่าจอคอม (หรือรู้สึกไปเอง)

Comment

ถ้าจำไม่ผิดก็ต้องประมาณ 60 Hz ขึ้นไปครับ ก็คง 60 FPS นั่นเองถึงจะหลอกตาเราได้ครับ

Comment

แล้วแต่คนมั่งนะครับ เห็นบางท่านบอกว่า 30fps นี่ถือว่าลื่นแล้ว แต่ถ้าเป็นผมถือว่ากระตุก ลื่นๆของผมต้อง 50fps + ต่ำกว่านี้มันขัดๆลูกตายังไงก็ไม่รู้

Comment

ตั้งแต่24.7เฟรมขึ้นไปครับ เพราะหนังโรงฟิล์มก็วิ่งประมาณนี้ครับ

Comment

Originally posted by okinava30 View Post
            ตั้งแต่24.7เฟรมขึ้นไปครับ เพราะหนังโรงฟิล์มก็วิ่งประมาณนี้ครับ
            ไปดูหนังประจำพึ่งรู้เหมือนกันคับ ถือว่าเป็นความรู้ใหม่คับ
            ผมไม่เคยเล่นเกมส์เเล้วมานั้นดูเฟรมมันนะ เเต่อ่านเจอในFG เค้าบอกว่า
            เกิน40เฟรม หัวฟาดพื้นเลยคับ

Comment

สำหรับผม 30+ ก็พอ 25+นี้พอเล่นได้

Comment

Originally posted by สับสน View Post
                แล้วแต่คนมั่งนะครับ เห็นบางท่านบอกว่า 30fps นี่ถือว่าลื่นแล้ว แต่ถ้าเป็นผมถือว่ากระตุก ลื่นๆของผมต้อง 50fps + ต่ำกว่านี้มันขัดๆลูกตายังไงก็ไม่รู้
                ตามนี้เหมือนกันครับ ขอ 50+ ขึ้นไป ถึงจะเรียกว่า ลื่น
                30+ พอเล่นได้
                20- กระตุก
                10- กระตุกเชี่ยๆ

Comment

ต่ำกว่า 40 หนืดครับ สูงกว่า40 จะแยกไม่ค่อยออกแล้ว แต่ก็พอดูออกอยู่ดี

Comment

ตามครับรู้ทีี่เรียนมา ครูเค้าบอก สายตาคนเรา เวลามองภาพคลื่นไหว ประมาน25fpsก็ถือว่าลื่นแล้วครับ แต่มาดูในเกม คงต้อง30+ขึ้นไปอะ

Comment

สูงกว่า 40 ครับ ถ้าต่ำกว่า 20 นี่อาจจะนึกว่าเล่นเกมส์อยู่ในโหมด slow-motion อยู่ก็ได้ 555

Comment

Originally posted by okinava30 View Post
                        พึ่งรู้น่ะว่าเราดูหนังที่ 24.7 FPS

Comment

ผมว่าจอความระเอียดสูงจะมองออกง่ายกว่าจอความละเอียดต่ำนะ ว่าอันไหน กระตุกไม่กระตุก

เปรียบเทียบที่ 30fps จอ 1024*768 จะดูไม่กะตุก แต่พอไปจอ 30fps จอ 1440*900 กะตุก หงึกๆ หุหุ

fps เท่ากัน แต่ขนาดหน้าจอต่างกันก็เห็นผลนะจ๊ะ

Comment

100

Comment

...
                              Attached Files

Comment

Working...
                              X