Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าเอา CPU บัส 533MHZ มาใส่บอร์ดที่รับบัสได้ต่ำสุด 800MHz มันเปิดเครื่องได้หรือเปล่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าเอา CPU บัส 533MHZ มาใส่บอร์ดที่รับบัสได้ต่ำสุด 800MHz มันเปิดเครื่องได้หรือเปล่า

ถ้าเอา CPU บัส 533MHZ มาใส่บอร์ดที่รับบัสได้ต่ำสุด 800MHz มันเปิดเครื่องได้หรือเปล่า
    อย่างเช่น เอา P4 บัส 533MHz มาใส่ M/B ที่เป็นพวกชิปเซ็ต Intel G31+ ซึ่งมันรองรับบัส ได้แค่ 800MHz

ถามแบบ งง ตอบแบบ งง แล้วกันนะคับ ลองไปดูที่ M/B ว่า ซับพอต 400/533/800 ไหม ถ้ารับได้ก็ใส่ได้คับ แต่ถ้าไม่ได้ก็ ไปอัพเดส Bios นะคับแต่ถ้า Bios ไม่มีให้อัพ ก็ ใส่ไม่ได้คับ ถ้า M/B รับได้ตังแต่ 800/1066/1333 ก็ใส่ไม่ได้แน่นอนคับ

Comment

เอาแบบเข้าใจง่ายๆนะครับ
      ถ้าเราเอา CPU P4 524 FSB 533MHZ ไปใส่เมนบอร์ด GIGABYTE GA-G31MX-S2 ซึ่งรองรับ FSB ต่ำสุดได้ที่ 800 MHz เราจะเปิดเครื่องใช้งานได้หรือเปล่า พอดีกำลังจะซื้อรุ่นนี้น่ะครับ ตอนแรกก็จะซื้อรุ่น GA-946GMX-S2 แต่ของมันหมด

Comment

ถ้าถามแบบนี้ตอบได้เลยคับว่าไม่ได้คับ มันจะไม่ บูท เครื่องเลย

Comment

ต่ำสุดได้ที่ 800 MHz ไม่น่าจะได้นะคับ

Comment

ไม่ได้งับ เพราะ Bios จะม่ายรู้จัก CPU ท่านงับ

Comment

เข้ามานอนยันอีกคนครับ ว่าไม่ได้

Comment

Working...
              X