Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากถามเรื่องการอั๊พแรมจาก 2 กิ๊ก เป็น 3 กิ๊ก ค่ะ เป็น dual chanal นะคะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากถามเรื่องการอั๊พแรมจาก 2 กิ๊ก เป็น 3 กิ๊ก ค่ะ เป็น dual chanal นะคะ

ตอนนี้ใช้ notbook ของ hp อยู่ค่ะ รุ่น dv6506tx ซึ่งสามารถอั๊พแรมได้ถึง 4 กิ๊ก
    แต่ตอนนี้ใ้ช้เป็นระบบปฏิบัติการ Vista 32 bit ทำให้อั๊พสูงสุดได้ 3 กิ๊ก (ตอนนี้ใช้ 2 กิ๊ก อยู่ค่ะ 1Gbx2) คือเป็นแบบ dual chanal ค่ะ อยากทราบว่า ถ้าจะอั๊พแรมเป็น 3 กิ๊ก จะมี่ผลต่อความเร็ว ทำให้เร็วขึ้นกว่า 2 กิ๊ก รึป่าวคะ แล้ว dual chanal จะมีผลอะไรมั๊ยคะ ขอบคุณมากค่ะ

ถ้า bus เท่ากันก็ยัง dual อยู่ครับ เรื่องเร็วขึ้นก็ต้องเร็วขึ้นแน่นอน แต่อาจจะไม่ได้เห็นได้ชัด กับการใช้งานปกติ(งานทั่วไป ฟังเพลง เล่นเน็ท)

Comment

Working...
    X