Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีข้อข้องใจกับ E2160 มันกินไฟน้อยผิดปกติ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีข้อข้องใจกับ E2160 มันกินไฟน้อยผิดปกติ

ผมเพิ่งได้ E2160 มาตัวนึงเป็นของใหม่ซื้อจาก com7

พอเอาใส่เข้าบอร์ด 965p-s3 ผมเข้าไปที่ bios มันแจ้งว่า

normal cpu voltage 1.18v

ก็เลยเข้าวินโดว์ ใช้ cpuz กับ everest มันก็แจ้งว่า 1.18v เท่ากัน

ผมก็เลยสงสัยลองเปลี่ยนไปใส่อีกบอร์ดนึงเป็นบอร์ด P31-ds3l ก็เป็นเหมือนกันคือ ไฟ cpu จะอยู่ที่ 1.18 เท่ากัน

แต่ถ้าเอา cpu ตัวอื่นมาใส่ทั้ง E6400 E4300 ก็แจ้ง cpu voltage ปกติ

เลยอยากจะถามว่า cpu ผมมันปกติดีรึเปล่า หรือมันจะมีปัญหาอะไรภายหลังรึเปล่าถ้าใช้ไปนาน ๆ

อ่อ ผมลองคล๊อกเล่น ๆ ที่บัส 333 แล้วไม่ตั้งไฟอะไรเพิ่มเลย vcore ลดลงมาเหลือ .098

เลยสงสัยว่ามันเป็นปัญหาที่ตัว cpu รึเปล่า

ขอบคุณทุกคำตอบครับผม

ไปเช็คมาใหม่ละครับ

ถ้าปิดฟังค์ชั่น Eist

กับ TM2

จะเหลือ vcore แค่ 0.98

แต่ถ้าเปิดไว้จะเป็น 1.18

รบกวนผู้รู้ช่วยไขข้อข้องใจนิดนึงนะครับ

Comment

กินน้อยแหละดีแล้วครับ ของผมปาเข้าไป 1.4 ครับ หุหุ....

Comment

ของผมครับ
        Last edited by อิมพีเรียล; 27 Aug 2008, 09:22:35.

Comment

พีทีตื่นแล้วเอาE6750 มาด้วยนะ เจอพันทิพย์ อย่าลืมนะ จาเข้ามาอ่านเปล่าหว่า- - E6400ไม่เอาอะ แคชมานน้อย

Comment

ดีแล้วละครับ ที่กินไฟน้อย
            ท่านกินไฟมากค่อยน่าหนักใจหน่อย อะ ^^

Comment

ทำไม ของ ผม มัน ไม่ show อ่ะครับ ??

( Celeron M )

Comment

อย่าไปดูไฟใน cpuz

Comment

ดีแล้วที่กินไฟน้อย

Comment

CPU-Z ดูได้ต้อง ver 1.4.1 ขึ้นไปครับ ไม่ชั่วที่ ver นะแต่ 1.4.1 ขึ้นไปนี้ดูไฟได้แล้วปรับตรงกับ bios แล้วครับ

ไฟน้อยดีแล้วครับ สนที่สเถียรไม่สเถียรก็พอครับ

Comment

ก็ดีแล้วหนินา

Comment

ขอบคุณทุกท่านที่มาตอบครับผม

ที่ถามเพราะกลัวว่าระยะยาว ๆ จะมีปัญหา แล้วมันเสียขึ้นมาจะเคลมนาน
                        ถ้ามันมีปัญหาซะตอนนี้จะได้เอาไปเปลี่ยนเพิ่งซื้อมาอะครับ

ดูจาก bios ก็ 1.18 เลยอะครับ เป็นทุกบอร์ด ใส่กับบอร์ดอะไรก็ขึ้นแบบนี้

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
                          ของผมครับ
                          ของท่านเปิด Eist อะครับ

ของผมถ้าDisable Eist กับ TM2 ในไบออส ตรง core voltage จะเหลือแค่ 0.98

ถ้า Enable สองตัวนี้จะเป็น 1.18 V

ค่านี้ผมดูจาก ไบออสอะครับ

ถ้าหลาย ๆ ท่านว่า ok ผมก็ค่อยสบายใจ

มองโลกในแง่ดี สงสัยได้ CPU เทพมาครอง

Comment

ของผม 1.298-1.300 ครับ

Comment

ดีออกที่กินน้อย

Comment

Working...
                              X