Announcement

Collapse
No announcement yet.

ตัวซิลิโคนที่ทำให้CPU เย็นมีผลถึงทำให้เครื่องดับเลยเหรอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ตัวซิลิโคนที่ทำให้CPU เย็นมีผลถึงทำให้เครื่องดับเลยเหรอครับ

เพราะตอนนี้ผมได้ประกอบคอมใหม่+เลยถอดพัดลมCPU P4 ครับ บ่อย+กับใช้มานาน2ปียังไม่เคยเปลี่ยนมัน สังเกตว่ามันลอกเกือบหมดแล้วครับ
    *หลังจากผมประกอบเสร็จมันก็รันเครื่องอยู่ๆก็ดับเหมือนมันจะร้อน*

ผู้รู้ช่วยตอบทีครับกำลังงงกับมัมมาก......

ผมใช้P4 3.0 530 พัดลมตัวเดิมที่ให้มา+ซิลิโคนเดิมครับไม่เคยเปลี่ยน

ใส่ซิ้ง CPU ไม่แน่นรึป่าวครับ ?

Comment

บางทีก็คิดว่ามันแน่นแล้วนะครับ ตาบางทีขามันกระเดงครับ หรือยังไงช่วยแนะนำซิงส์ที่ราคาย่อมเยาให้ทีครับ เพราะตอนนี้งบน้อยจริงๆ

Comment

เรื่องความร้อนของ CPU ครับ. เช็ดของเก่าออก ซื้อมาทาใหม่ ใส่ซิ้งค์คืนให้แน่นเข้าที่ครับ...จบข่าว

Comment

ถ้ากดแน่นจริง หันไปดูหลังบอร์ดนะครับ มันจะต้องมีเดือยสีขาว ๆ โผล่ออกมาครับ

Comment

ขอบคุณทุกคำตอบครับผม

Comment

แวะมาแถวบางเขนมั้ย มาลองบีบ MX2 ไปใช้ดูดิ อาจช่วยลดได้ซักนิดดดดดดด

Comment

เช็ดซิลิโคนเก่าออกทาใหม่ บางๆอย่าหนาบาง แต่ก็อย่าบางมาก กดลงไปให้แน่นๆ ในมุมทแยงก่อนที่คู่ขา จนครบ ทั้ง4ขา ลองดูครับ ^^ ที่พูดมาคือแบบ 775 นะ *-*

Comment

ขาล๊อคมัน พลาสติก ลองหมุนดูรึยังครับ มันมีด้านหมุนไปล๊อคกับไม่ล๊อค ผมอธิบาย งงไหม

คือ มันต้องหมุนตามเขมนาฬิกาให้มันไปอยุ่จุดที่กดลงไปแล้วจะล๊อคได้นะครับ สังเกตเวลลาถอดต้องหมุนทวนเขมเพื่อให้ มันหลุดจากล๊อค นะครับ

Comment

ขอแจมหน่อยคับ ตอนทาซิลิโคนนี่ สรุปต้องเกลี่ยให้ทั่วcpuหรือป่าวคับ

Comment

Originally posted by qbert View Post
                      ขอแจมหน่อยคับ ตอนทาซิลิโคนนี่ สรุปต้องเกลี่ยให้ทั่วcpuหรือป่าวคับ
                      ถ้าใช้ซิลิโคนขาวธรรมดาควรจะเกลี่ยบางๆไม่หนามากให้ทั่วครับ แต่ถ้าเป็น MX-1 ที่ผมใช้ หยดลงไปแค่หัวไม้ขีดแล้วเอาซิ้งทับ+คลึงเล็กน้อยก็โอเคแล้วครับ

Comment

Working...
                      X