overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 16 of 16

Thread: ช่วยดูให้่ทีครับ จอ LCD ตัวไหนเหมาะ

OverclockZone Member

Default ช่วยดูให้่ทีครับ จอ LCD ตัวไหนเหมาะ

พอดีว่าถึงกาลที่จอเก่าต้องลาจากไปแล้วครับ อยากซื้อจอ LCD ใหม่ขนาดเล่นมันซัก 22" นิ้วไปเลย ก็เลยมองไว้สองตัวตอนนี้คือ 1. LG L226WTQ (5000:1) และ 2. Samsung 226BW แต่ดูเสป๊คสองตัวนี้อ่านแล้วไม่เข้าใจ เพราะไม่ค่อยมีความรู้ด้าน hw ครับ รบกวนถามเพื่อนๆ หน่อยคับ

1. 5000:1 มันดีกว่า 3000:1 ยังไงครับ
    2. ms คืออะไร เห็นบางตัว 5 ms บางตัว 2 ms
    3. Ghost คืออะไร สองตัวนี้มีตัวไหนที่มีปัญหานี้คับ
    4. ถ้าผมจะเอามาเน้นทำงานกราฟฟิค ควรเล่นตัวไหนดีคับ ได้ยินว่าของ Samsung พวก Panel อื่นที่ไม่ใช่ S มีผลเสียเรื่องสี อันนี้แก้ไขได้มั้ยครับ
    5. จอตัวไหนปรับความกว้างไม่ให้เป็น Wide ได้มั่งคับ

ใจจริงไม่อยากได้ Wide แต่ตอนนี้ขนาดนี้มีแต่ Wide กันหมด เวลาำทำงานเว็บแล้วกัวไม่ถนัด หรือเพื่อนๆ มีความคิดเห็นอย่างไรกันบ้างคับ ขอบคุณมากๆ ครับ

งะจริวพี่ใช้ 22 มันก็ทำเว็ฐลำบากอยู่แล้วอะ

OverclockZone Member EVORUTION's Avatar

samsung 2232 GW ภาพสวยมากคับผมใช้อยู่

รอดูความคิดเห็นด้วยครับ

OverclockZone Member MMGLower's Avatar

ผมว่า ถ้าคุณเอามาทำงานทางด้านกราฟฟิก ที่ต้อง เทียบ เฉดสีจริงๆ คงต้องมอง จอของ Apple แล้วหล่ะครับงานนี้

แต่ว่าถ้าคุณไม่ได้เอาไปทำงานหาเงิน LG ก็เป็น จอที่ดี ที่เอามาตีตลาดแข่ง samsung ซึ่งผมว่า ช่วงหลังๆ samsung ทำจอ LCD รุ่นใหม่ๆ ออกมาไม่ดีเท่า LG นะ เช่น

1 ความสว่าง (5000 :1)

2 เฉดสี (ถ้าไม่ปรับความเข้มใส่กันจริงๆ ถึงรู้ว่า LG ปรับสีได้เข้มกว่า แต่ว่าจะปรับไปทำไมขนาดนั้น แสบตาปล่าวๆ -*-)

3 ดีไซน์ที่ทำมา สวย (อันนี้แล้วแต่คนชอบนะ)

4 เรื่องปรับขนาด จอ Wide รุ่นหลังๆมันมีไดรเว่อ ปรับไม่ให้ ตัวบวม ตัวอ้วน (อาการจอ Wide ภาพไม่สมส่วน)

ส่วนสุดท้าย ก็คือ ประกัน กับ ความคงทน ผมว่า ประกัน LG ก็ดีพอสมควรนะครับ ส่วนความคงทน ผมไม่เคยใช้ทั้ง 2 ตัว คงบอกไม่ได้ว่าตัวไหนทนกว่าครับ

OverclockZone Member pangpondz's Avatar

สำหรับงานที่ต้องเทียบเฉดสี Dell 2007WFP ก็เอาไม่อยู่เหรอครับ
    ราคาน่าสบายกระเป๋ากว่าเยอะเลย

knotcute
    Guest

ถ้าเอาเรื่องสีต้องใช้จอ ประเภท PVA หรือ S-IPS ถ้าจอ LCD ถูกๆ ทั่วไปจะเป็นแบบ TN ซึ่งไม่เหมาะที่จะเอามาทำเรื่องกราฟฟิก ซึ่ง Dell 2007 WFP ก็เป็นประเภท S-IPS (แบบเดียวกับจอ Apple Cinema Display) ซึ่งถือว่าเป็นประเภทที่ให้ความถูกต้องของสีทีดี แต่เมื่อซื้อมาแล้วก็ต้อง Calibrate จออีก ซึ่งจอถูกๆ ในตระกูล S-IPS ก็จะบ่งบอกถึงความสามารถในการแสดงสี เกี่ยวกับ Color Gamut
    ป.ล. ผมก็รู้มาแค่นี้ล่ะครับ เลยเอามาแบ่งปันกัน

อันนี้ผมขอยืนยันเลย นะคับ SAMSUNG จอมันเข้มมากๆๆๆเหมาะกับเล่นเกมคับปรับยังไงก็ไม่ลง

และถ้า LG มันพอดีอะคับ สีของจอให้ได้ดีมากคับไม่เข้มมากไปคับเหมาะกับการนั่งทำงานเป็นเวลานานๆๆๆ

OverclockZone Member V1PER's Avatar

1. อันนี้คงเป้น contrast ครับ ค่าที่บอกถึงความละเอียดในการแยกความแตกต่างระหว่างส ีขาวกับสีดำครับ ยิ่งเยอะยิ่งดีครับ

2. ms คือ หน่วยของค่า response time ครับ หน่วยเป็นมิลลิวินาที ยิ่ิงน้อยยิ่งดีครับ

3. Ghost คือ อาการของจอ ที่มีค่า response time สูงครับ เวลาเล่นเกมที่เคลื่อนไหวเร็ว ๆ หรือดูหนัง มันจะเป็นเป็นภาพซ้อน ๆ หรือเบลอ ๆ

จริง ๆ แ้ล้ว ค่า response ต่ำกว่า 8 ms ก็โอเคแล้ว

OverclockZone Member jarzabrike's Avatar

Quote Originally Posted by MMGLower View Post
    ผมว่า ถ้าคุณเอามาทำงานทางด้านกราฟฟิก ที่ต้อง เทียบ เฉดสีจริงๆ คงต้องมอง จอของ Apple แล้วหล่ะครับงานนี้

แต่ว่าถ้าคุณไม่ได้เอาไปทำงานหาเงิน LG ก็เป็น จอที่ดี ที่เอามาตีตลาดแข่ง samsung ซึ่งผมว่า ช่วงหลังๆ samsung ทำจอ LCD รุ่นใหม่ๆ ออกมาไม่ดีเท่า LG นะ เช่น

1 ความสว่าง (5000 :1)

2 เฉดสี (ถ้าไม่ปรับความเข้มใส่กันจริงๆ ถึงรู้ว่า LG ปรับสีได้เข้มกว่า แต่ว่าจะปรับไปทำไมขนาดนั้น แสบตาปล่าวๆ -*-)

3 ดีไซน์ที่ทำมา สวย (อันนี้แล้วแต่คนชอบนะ)

4 เรื่องปรับขนาด จอ Wide รุ่นหลังๆมันมีไดรเว่อ ปรับไม่ให้ ตัวบวม ตัวอ้วน (อาการจอ Wide ภาพไม่สมส่วน)

ส่วนสุดท้าย ก็คือ ประกัน กับ ความคงทน ผมว่า ประกัน LG ก็ดีพอสมควรนะครับ ส่วนความคงทน ผมไม่เคยใช้ทั้ง 2 ตัว คงบอกไม่ได้ว่าตัวไหนทนกว่าครับ
    อย่าไปเชื่อมันมันใช้ LG โม้ไปเรื่อย

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ผมแนะนำ จอ 4:3 สัก 19 นิ้วก็พอครับ จอวาย ไม่ได้เรื่องในการทำงานกราฟฟิค ถ้าถามผม ที่เคยลอง ไม่ได้เรื่องสักตัว สำหรับ จอวาย

OverclockZone Member videop's Avatar

Quote Originally Posted by jarzabrike View Post
    อย่าไปเชื่อมันมันใช้ LG โม้ไปเรื่อย
    ผมว่าที่เค้าพูดมาก็ถูกนะครับ ไม่เห็นด้วยก็ไม่น่าจะว่าเค้านะครับ เพราะข้อมูลมันถูกนะครับ เกมส์ กะ งานไม่เหมือนกานนะครับ

ถูกต้องนะคับมันต่างกันความคิดคนมีหลายอย่างแล้วแต่คนใช้มันก็อีกเรื่องคับทำไม่ต้องไปดาคนอื่น

เขาแซวกันมั้ง น่าจะรู้จักกันนะ 2คนนั้น เขาไม่ได้ด่าหรอก ดูจาก อีโม ตอนจบน่ะ อิอิ

OverclockZone Member kornzares's Avatar

LG ลึกๆแล้วผมว่าน่าใช้นะครับ ส่วน sum ก็น่าใช้ เพราะ desigh มาน hiso ครับ

ปล. มานอยู่ที่ใจครับของแบบนี้

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ทีเด็ด ถึงจะเก่า แต่ ไม่น้อยหน้า CLD ทุกรุ่นครับ อิอิ
    รูป รูป

Bookmarks

Bookmarks