Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซื้อโน๊ตบุค acer ต้องได้วินโดว์ของแท้มาด้วยป่าวครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซื้อโน๊ตบุค acer ต้องได้วินโดว์ของแท้มาด้วยป่าวครับ

ที่ทำงานซื้อโน๊ตบุคของ acer มาใหม่ เค้าจะต้องแถมวินโดว์ของแท้มาให้ป่าวครับ อยากทราบครับ ถ้าแถมมาให้จะได้ไปเอากับร้านที่ขายมากลัวมันแอบเอาไปขายน่ะครับ

Windows ที่ว่านี้ คือแผ่นหรือตัว ซีเรียล ครับ

ถ้าเป็นแผ่น อาจจะไม่แถมนะครับ จะให้เป็นแผ่น Recovery กับ Serial ของแท้มาแทนครับ

Comment

มันแล้วแต่โปรโมชั่นคับ ที่ระบุไว้ตอนซื้อ^^"

Comment

ส่วนมากจะลงของแท้มาให้ อัพเดทจากไมโครซอฟได้

ฉนั้นใครไปฟอแมตทิ้งเท่ากับว่า ฟอแมตวินโดวส์แท้ทิ้งไปเลย

แต่แผ่นนี้ลำบากครับที่จะแถมให้

Comment

Originally posted by pann View Post
          ส่วนมากจะลงของแท้มาให้ อัพเดทจากไมโครซอฟได้

ฉนั้นใครไปฟอแมตทิ้งเท่ากับว่า ฟอแมตวินโดวส์แท้ทิ้งไปเลย

แต่แผ่นนี้ลำบากครับที่จะแถมให้
          ไม่เชิงว่าจะฟอแมทวินโดวส์แท้ทิ้งไปซะทีเดียวครับ

คือแผ่นรีคัฟเวอร์รี่เนี่ย มันจะเป็นตัวจัดการทั้งหมดเลย ตั้งแต่ฟอแมท HDD

ลง OS ติดตั้งไดร์ฟเวอร์ ติดตั้ง Software มาตรฐานที่มากับตัวเครื่องตอนออกจากโรงงาน

รวมไปถึงการลงทะเบียนผลิตภัณฑ์ให้เป็นลิขสิทธิแท้ด้วยครับ

สังเกตุดูดีดี เวลาฟอแมทโน๊ตบุ๊ค แล้วลง OS เองจากแผ่นทั่วไปเนี่ย

พวกฟังก์ชั่นบนคีย์บอร์ดจะใช้ไม่ได้ เช่น ปุ่มเพิ่ม-ลด Volume ปุ่มปรับความสว่างของจอภาพ

รวมไปถึงปุ่มฟังก์ชั่นอื่น ๆ ที่มีมาให้ แล้วก็สำหรับบางรุ่นจะมีระบบ แสกนลายนิ้วมือมาให้ด้วย

ฉะนั้น แผ่นรีคัฟเวอร์รี่จำเป็นมากสำหรับคอมพิวเตอร์โน๊ตบุ๊ค โดยเฉพาะรุ่นใหม่ ๆ

เค้าจะทำ OS นั้นเป็นลิขสิทธิเฉพาะของแบรนด์นั้น ๆ เลย

ยกตัวอย่าง Sony VAIO ตัวที่ผมใช้ เวลาลง OS จะมี Wallpaper ของ SONY มาให้ในระบบเลย

พร้อมทั้งโลโก้ และโปรแกรมอื่น ๆ แล้วก็ บลา บลา บลา .....

แต่ SONY งกครับ ไม่ให้แผ่นรีคัฟเวอร์รี่มาให้ มันทำเป็นโฟลเดอร์ไว้ให้ในเครื่อง

ให้มาไรท์ลงแผ่นเอาเอง.....

Comment

ถ้าให้แผ่นแท้มาเลยคงไม่มีอะคับ
            มีแต่ลงของแท้มาให้ในเครื่องเลย เราสามารถรีคัฟเก็บเอาไว้ได้

Comment

Originally posted by comeng View Post
              ถ้าให้แผ่นแท้มาเลยคงไม่มีอะคับ
              มีแต่ลงของแท้มาให้ในเครื่องเลย เราสามารถรีคัฟเก็บเอาไว้ได้
              ไม่งั้น ลงวินโด้ไปก้อใส่ซีเรียส แท้ลงไปก้อได้ครับ

Comment

Working...
              X