Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปรึกษาเรื่องติดพัดลมให้ modem adsl

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปรึกษาเรื่องติดพัดลมให้ modem adsl

หลังจากทะลวงยันต์กันแด๊ปของทรูแล้ว ก็ไขน๊อตเปิดฝามันออกมาได้อย่างง่ายดายครับ
    สุดท้ายมันก็นอนแบแผ่อยู่ต่อหน้าผมตามรูป

คาดว่า chip กลางบอร์ดคงเป็น cpu ลองคลำดูมันร้อนที่สุดครับ พอดีเพิ่งถอดปลั๊กมาเลย
    คาดว่าคงเล็งตำแหน่งพัดลมบริเวณนี้ คงใช้พัดลมเล็กแล้วแบ่งไฟเอาจาก DC IN เลย
    โดยว่าจะเปลี่ยนเอา AC Adapter ที่จ่าย AMP มากขึ้นมาใช้อ่ะครับ

อยากถามว่าผมควรดูดเข้าหรือดูดออกดี ถ้าดูดออกมันจะตาม design ตัวเคสเดิมมัน
    ที่เจาะรูฝาบนซะพรุน แต่ตามความรู้สึกการเป่าเข้าตรงๆ chip เลยมันดูจะเห็นผลกว่าไหมครับ
    รบกวนกูรู และ กูรู้ทั้งหลายช่วยแสดงความเห็นครับ

ไอเดียมาจากตัวนี้ครับ

สวยจริงๆ 3Com USRobotic

Comment

ตัวต้นแบบ เนียนจริงๆ

Comment

สวยสุดยอดเลยคับ

Comment

ผมใช้zyxelอยู่บนฝามันจะเจาะรูเป็นเส้นๆถี่ๆ
          เอาพัดลม80ติดเทปสองหน้าแปะไปดื้อๆเลย มันเป่าลงตัวโมเด็ม
          มันเย็นนะแต่ฝุ่นจะเกาะข้างบนเยอะมากแต่ส่องดูแล้วบนแผงวงจรไม่มีฝุ่นครับ
          เป็นแนวทางให้ ถ้าดูดเข้าผมกลัวว่าฝุ่นมันจะไปติดตรงรูระบายด้านในแทนน่ะสิครับ

Comment

http://www.overclockzone.com/basskyl...gE/test/03.JPG ผมเอา sink มาติดแระ

Comment

งามมาก

Comment

เอาแบบไม่ยุ่งยาก...พัดลมตู้ปลา 220V ต่อไฟตรงดูดออก เดี๋ยวจะมีคำถามว่าเสียงดังมั๊ย? ของผมมันไม่ดังแหะหรือที่ที่ผมอยู่มันเสียงดัง 5 5 5

ส่วนเป่าเข้ากับดูดออก ผมลองมาทั้งสองแบบแล้ว MT880 นี่แหละ ส่วนตัวชอบดูดออกมากกว่า (ถ้าเป็นโมเด็มตัวนี้นะ) ลองดูข้างๆเคสมันจะมีช่องระบายความร้อน ดังนั้นถ้าเป่าอัดตรงๆด้านบนลมจะวิ่งผ่านช่องเล็กๆ แต่ถ้าดูดออก ลองเอามือไปวางข้างๆตรงช่องระบายความร้อนครับ จะรู้สึกเลยว่าลมมันวิ่งเข้าทางนั้น ผลสรุปคือ...ความร้อนพอๆกันทั้งสองแบบครับ

***เดี๋ยวดึกๆแอบเอารูปพัดลมมาให้ดู
                Last edited by momoari; 3 Apr 2013, 18:17:24.

Comment

ผมระเบิดผ่าด้านหน้าใส่พัดลม 8 เซน ดูดออกเย็นสบาย ๆ 3 เดือน เป่า ฝุ่นที

Comment

ของผม ทั้งซิ้ง+พัดลม ติดมาเกือบ10ปีแล้วครับ

Comment

เป่าลงไม่แนะนำนะครับ ให้ดูดอากาศออกดีกว่า

เพราะเวลาเราเป่าลมลง ฝุ่นก็ไปเกาะตามซอกขา Chip ต่าง ๆ ฤดูฝน ฟุ่นพวกนี้แหล่ะ ดูดไอน้ำ ชื้น สนิมขึ้น = =

เคยเกิดขึ้นกับ HDD โม พัดลมเป่าเอง ฝุ่นเกาะ ชื้น ช็อตพัุงไปตัว ตอนสมัยแพง ๆ

อันนี้ Router wrt54gl ด้านบนเป็นรู ๆ ๆ วางพัดลมดูดออก

อันนี้ แก้ผ้า wrt54gl แล้วติดซิงค์ระบายความร้อนพร้อมพัดลมให้ cpu

ปัจจุบันตัวนี้ก็ยังอยู่ในกล่อง ไม่พังครับ เข้าปีที่ 3 แล้วที่ยัดลองกล่องโมแบบนี้ ก่อนหน้านี้ แฮงค์บ่อย

นี่อีกตัว มี 2 ตัว เอาไว้จุดอับ พวกที่ติด ๆ ดับ ๆ เอาตัวนี้ไปเสริมว่าจะปลดขายอยู่ แต่มันก็ยังเวิร์คอยู่ ตั้ง รีตัวเองทุก ๆ 3 ชม
                      Last edited by -:R:-; 6 Apr 2013, 18:58:33.

Comment

ผมเอาง่ายๆแบบนี้เลย เอามือจับนี่ไม่รู้สึกถึงความร้อน

Comment

ของผมใช้พัดลม 220V เป่าแทน

เพราะเคยลองปล่อยไว้ แบบไม่มีพัดลม

ทุกอย่างร้อนพอควร เพราะติดพัดลมไป

แล้วใช้ Timer ตั้งเวลาเปิด-ปิด

คลายร้อนได้ครั ดีกว่าไม่ทำอะไรเลย
                          Attached Files

Comment

Working...
                          X