overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 18 of 18

Thread: Avivo HD Vs PureVideo HD

OverclockZone Member MMGLower's Avatar

Default Avivo HD Vs PureVideo HD

สงสัยมานานแล้ว เอาเป็นว่า ไครที่มี ลิ้ง เรื่องนี้ช่วยนำมาโพสด้วย ขอบคุณครับ
    Last edited by MMGLower; 15 Aug 2008 at 18:24:00.

cap_zone's Avatar

http://www.tomshardware.com/2007/10/...deo/index.html

จัดมาแล้วครับ

OverclockZone Member thegto's Avatar

ขอดูด้วยคนนะ

OverclockZone Member sawimat's Avatar

ครับ อยากรู้เหมือนกัน

OverclockZone Member

จริงๆมันมีสารพัด link เลยครับผม แต่ละเว็ปก็สรุปไปคนละอย่าง เนื่องจากมันเป็นภาพ ไม่มีการให้คะแนนเป็นตัวเลขที่แน่นอน อยากให้เท่าไหร่ก็ให้กันไปแล้วแต่ความชอบ+อคติหรือทิฐิของคนทดสอบ ดังนั้นจึงเป็นบทสรุปที่ตอบได้ยากว่าของใครดีกว่าใคร
    แต่ถ้าลำพังด้านการผ่อนกำลัง CPU นั้นถือว่าสูสีครับ บางเว็ปก็บอกว่า Purevideo ดีกว่าบางเว็ปก็บอกว่า Avivo ดีกว่า

OverclockZone Member Khow's Avatar

Quote Originally Posted by cap_zone View Post
    http://www.tomshardware.com/2007/10/...deo/index.html

จัดมาแล้วครับ
    In the final analysis of this round, we must note the 2600 XT's low street price compared to the 8600 GTS, HDMI output with integrated audio controller, and post-processing enhancements on both Windows XP and Vista. It's hard not to recommend this card for a dedicated home theater PC. The 2600 XT's only drawback is its limited gaming prowess; as a rule, the card is restricted to 1280x1024 for good performance in newer titles.
    นั่งอ่านดูหาความรู้ 8600GTS ทำงานสู้ได้สูสีบน Vista อย่างเดียว แถมบางการทดสอบใช้ CPU usage สูงกว่า บางอันทำได้แค่สูสี
    ส่วน HD2600XT กินเรียบทุกการทดสอบทั้งบน XP และ Vista ครับ
    เล่นเกมดีอย่างเดียวจริงๆ NVIDIA

OverclockZone Member MMGLower's Avatar

ดัน นิสนึง

ขอบคุณคร้าบ

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

โอ้ว

OverclockZone Member VooDooXT's Avatar

อ่านจาก link แล้วสรุปได้ว่า HD2900XT เล่นหนังบน 2560*1600 ได้คับ ไม่ใช่เล่นไม่ได้อย่างที่ slide จาก nVidia บอกเอาไว้

Quote Originally Posted by VooDooXT View Post
    อ่านจาก link แล้วสรุปได้ว่า HD2900XT เล่นหนังบน 2560*1600 ได้คับ ไม่ใช่เล่นไม่ได้อย่างที่ slide จาก nVidia บอกเอาไว้
    แต่รู้สึกมันต้องใช้ 2 ใบนะครับ แต่ยังไงสรุปแล้วมันก็คือการบลัฟกันแบบโง่ ๆ แหละ เพราะดันเอาไปเทียบก่ะรุ่นเก่าเฉยเลย

OverclockZone Member VooDooXT's Avatar

Quote Originally Posted by Some1 View Post
    แต่รู้สึกมันต้องใช้ 2 ใบนะครับ แต่ยังไงสรุปแล้วมันก็คือการบลัฟกันแบบโง่ ๆ แหละ เพราะดันเอาไปเทียบก่ะรุ่นเก่าเฉยเลย
    nVidia เทียบมวยผิดรุ่นซะงั้น อิอิ

จากประสพการณ์นะครับ 8800GT กับ 2600xt Ddr4(ขายไปแล้ว อิอิ)

ดูหนัง 2600XT กินขาดจริง ๆ ครับ ภาพสามมิติก็มองว่ามันมีมิติมากกว่า เบลอเป็นเบลอที่สวยมาก ๆ แต่เฟรมเรตต่างกับ GT ฟ้ากับเหวเลย-_-' ดู VCD นี่ชัดเลยครับเล่นกับ HDTV เห็นการไล่เฉดสีที่ดีมาก ๆ สำหรับ 2600XT 2d/3d เน้นสวยจริงๆ ความสดไม่พอครับ การไล่คอนทราสนี่แจ่มกว่า (ความเห็นส่วนตัว)

Quote Originally Posted by baabuu View Post
    จากประสพการณ์นะครับ 8800GT กับ 2600xt Ddr4(ขายไปแล้ว อิอิ)

ดูหนัง 2600XT กินขาดจริง ๆ ครับ ภาพสามมิติก็มองว่ามันมีมิติมากกว่า เบลอเป็นเบลอที่สวยมาก ๆ แต่เฟรมเรตต่างกับ GT ฟ้ากับเหวเลย-_-' ดู VCD นี่ชัดเลยครับเล่นกับ HDTV เห็นการไล่เฉดสีที่ดีมาก ๆ สำหรับ 2600XT 2d/3d เน้นสวยจริงๆ ความสดไม่พอครับ การไล่คอนทราสนี่แจ่มกว่า (ความเห็นส่วนตัว)
    มันต่างกันขนาดนั้นเลยหรอ ปรับตรงไหน ผมลอง ปรับ สี ของ Nvidia ดูแล้วยังไงก็ดูไม่ออก (ใช้กับจอ LG 19 WIde) นอกจากจะดู Anime นอกนั้น หาความต่างแทบไม่ออกช่วยบอกวิธีปรับด้วยนะครับ ของ ATI เพราะผมก็ปรับ AVIVO VIDEO แล้ว ก็ยังเห็นความต่างตรงที่ การ์ตูนอย่างเดียว หนังคนเล่นดูยังไงก็ไม่ต่าง

ที่เห็นคือภาพสีดำมันเหมือนไม่สนิครับแล้วการไล่เฉดสีที่ ATI 2600xt ทำได้ดีกว่า GF8800 GT แล้วอีกอันคือภาพในเกม Cabal พลังที่เป็นลูกกลม ๆ ของ GF มันสู้ ATI ไม่ได้อ่ะครับ อุ ๆ แต่ด้านเฟรมเร็วแรงนี่ GF8800 GT แรงสมชื่อจริงเล่นเกมกระตุกแทบหาไม่มีเลย

มันต่างกันขนาดนั้นเลยหรอ ปรับตรงไหน ผมลอง ปรับ สี ของ Nvidia ดูแล้วยังไงก็ดูไม่ออก (ใช้กับจอ LG 19 WIde) นอกจากจะดู Anime นอกนั้น หาความต่างแทบไม่ออกช่วยบอกวิธีปรับด้วยนะครับ ของ ATI เพราะผมก็ปรับ AVIVO VIDEO แล้ว ก็ยังเห็นความต่างตรงที่ การ์ตูนอย่างเดียว หนังคนเล่นดูยังไงก็ไม่ต่าง
    ลองต่อออก TV อาจจะเห็นชัดเจนครับเพราะจอมันใหญ่ ถึง resolution จะต่ำก็ตาม
    ผมก็ดูอนิเมครับ ATi ภาพสีสันสดใสกว่าโดยไม่ต้องออกแรงปรับมากนัก ของเก่เป็น GF6200TC ลง driver หรือ windows ใหม่ที ผมต้องจดค่าที่ปรับเดิมเอาไว้ ไม่งั้นปรับกลับแบบเดิมยากจริงๆ

Bookmarks

Bookmarks