overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: ช่วยด้วยครับทำไมมันร้อนเช่นนี้...........(- -")

OverclockZone Member พจน์'s Avatar

Smile ช่วยด้วยครับทำไมมันร้อนเช่นนี้...........(- -")

ช่วยด้วยครับทำไมมันร้อนเช่นนี้...........(- -")
    เนื่องจากผมได้เปลี่ยนระบบระบายความร้อนซีพียู
    จากลมเป็นน้ำ(Coolermaster AquaGate)
    แต่อุณหภูมิแทนที่จะละกลับเพิ่มมากกกกกกกกกกกกกกกก
    จาก 40 ไป 90 องศา
    และทำให้เครื่องนั้นตัดการทำงานเอง
    ทั้งที่เพิ่งเปิดก็ร้อนเลย
    เลยจะเรียนท่านผู้รู้ทั้งหลาย ช่วยแก้ปัญหาที

ยกไปที่ TK จะดูให้ได้ไหมนี่
    (ก็ลองตรวจสอบทุกอย่าง ว่าถูกต้องแน่นหนา น้ำก็ไหลปกติ)

OverclockZone Member tnet's Avatar
    พระราม7 ถ.จรัญสนิทวงศ์ พันทิพย์

คาดว่าซิงค์จะไม่เป็นไร ปกติดี

แต่ใส่ไม่สนิท

aquagate เวลาจะวางบล๊อคน้ำลงไป ให้หันข้างให้ดีนะครับ เพราะถ้าหมุนไม่ถูกข้าง มันจะค้ำกับ capacitor ที่อยู่บริเวณข้าง ๆ cpu ทำให้วางบล๊อคน้ำไม่สนิท

OverclockZone Member sc's Avatar

เครื่องคงร้อน ลองประกอบนอกเคสดูก่อนครับ ทะลุ90 cpuไหม้แล้วครับ ผมก็งงเชนเซอร์วัดอุหณภูมิติดที่ซิงค์บอกL35 F42 ที่บอร์ด L40 F60 จะเชื่ออันไหนดี

นายกสมาคม ชมรมคนรักแมวน้ำ darkwing6611's Avatar
    @Water Cooling Forums OverClockZone.com

Talking

Quote Originally Posted by tnet View Post

aquagate เวลาจะวางบล๊อคน้ำลงไป ให้หันข้างให้ดีนะครับ เพราะถ้าหมุนไม่ถูกข้าง มันจะค้ำกับ capacitor ที่อยู่บริเวณข้าง ๆ cpu ทำให้วางบล๊อคน้ำไม่สนิท
    ตามนี้เลยครับ ฟันธง เล่นน้ำอย่างน้อยๆก็น่าจะเย็นกว่าพัดลมสักนิดสิ ไม่น่าถึง 90 องศา

OverclockZone Member พจน์'s Avatar

Quote Originally Posted by tnet View Post

หันหลบเรียบร้อยครับ ตั้งแต่แรกครับ
    ถ้าไม่หันใส่ไม่เข้าครับ

เดี๋ยวกลับบ้านไปจะไปลองหันอีกรอบครับ

Quote Originally Posted by sc View Post
    เครื่องคงร้อน ลองประกอบนอกเคสดูก่อนครับ ทะลุ90 cpuไหม้แล้วครับ ผมก็งงเชนเซอร์วัดอุหณภูมิติดที่ซิงค์บอกL35 F42 ที่บอร์ด L40 F60 จะเชื่ออันไหนดี
    อุณหภูมิอากาศภายในเคส อยู่ที่ 32 องศา(เมื่อคืน)
    ดูจากเซ็นเซอร์อากศภายในเคสอีกทีครับ

OverclockZone Member peachtoy's Avatar

ผมเคยใช้ก้อเจอ ปัญหานี้ ครับ

ตัวบล๊อกเค้า ทำหลบแล้ว แต่มันยังหนาอยู่ ตามรูป

ลองถอดเมนบอร์ด ออกมาทำนอกเคส แล้วตะแคงส่อง ข้างๆดูก่อนครับ ตัว คาปาซิเตอร์ มัน ค้ำนิดเดียวจริงๆ ถ้าไม่สังเกตุ จะไม่รู้สึกเลย
    รูป รูป

Quote Originally Posted by peachtoy View Post
    ผมเคยใช้ก้อเจอ ปัญหานี้ ครับ

ตัวบล๊อกเค้า ทำหลบแล้ว แต่มันยังหนาอยู่ ตามรูป

ลองถอดเมนบอร์ด ออกมาทำนอกเคส แล้วตะแคงส่อง ข้างๆดูก่อนครับ ตัว คาปาซิเตอร์ มัน ค้ำนิดเดียวจริงๆ ถ้าไม่สังเกตุ จะไม่รู้สึกเลย
    ถ้าจะจริงตามท่านว่า
    ผมก็ว่าซิลิโคนมันกระจายตัวไม่ปกติเท่าไหร่

ไม่อยากกลับไปใช้บล็อกเดิมของ 745 เรย
    ครีบมันเป็นแค่ช่องทางให้น้ำไหลผ่านธรรมดา
    Aquagate ดีกว่า และสวยงามเรียบร้อยกว่ามากเลย

ปล.มีเทคนิคและวิธีมองมุมเหลี่ยม
    ในการขยับหลบยังไงบ้างครับ เพราะตัวครอบล็อกบล๊อกมันก็มี
    ร่องกับรูบังคับบล๊อกน้ำให้เข้าที่ตายตัวครับ
    Last edited by พจน์; 19 Nov 2007 at 13:07:23.

OverclockZone Member peachtoy's Avatar

ลอง เปลี่ยนแนวดูท่าน แนวตั้ง แนวนอน

ของผมลองกะบอร์ด p5k-e แล้วแนวตั้งติด พอแนวนอน ไม่ติด แต่เหลือช่องว่างไม่ถึง 1 มิล -.-

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

แล้วน้ำที่ Output ออกมาจากตัวบล๊อค มันร้อนไหมครับ
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

OverclockZone Member ownartist's Avatar

Quote Originally Posted by KiDMaioRKz View Post
    แล้วน้ำที่ Output ออกมาจากตัวบล๊อค มันร้อนไหมครับ
    งืม
    Last edited by ownartist; 19 Nov 2007 at 16:43:45.

สรุปแล้วในที่สุดก็เปลี่ยนบล๊อกไปใช้ของชุด 745 แทน
    แต่มันร้อนกว่าซิงค์นินจาเดิมอีก เดิมๆ 930@4.3 = 46 องศา
    ตอนนี้ปาไป 56 องศา เวงกำ

OverclockZone Member Zepia's Avatar
    Alternate Reality

ทำไมไม่เล่นบล๊อก Swiftech หรือ TR ไปเลยล่ะครับท่าน
    บล๊อกของ 745 มันอั้นน้ำจะตาย
    ผมใช้ 735 เปลี่ยนบล๊อกเป็นของ Zalman ลดลงไปหลาย c อยู่นะ

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

เอาเข้าจริงๆ บล็อค TT เย็นไม่สู้ลมบางตัวง่ะ....

Quote Originally Posted by Zepia View Post
    ทำไมไม่เล่นบล๊อก Swiftech หรือ TR ไปเลยล่ะครับท่าน
    บล๊อกของ 745 มันอั้นน้ำจะตาย
    ผมใช้ 735 เปลี่ยนบล๊อกเป็นของ Zalman ลดลงไปหลาย c อยู่นะ
    งบหมดเลยต้องทนใช้ไปก่อนครับ (- -")
    มีรุ่นแนะนำไหมครับ เอามาใช้กับปั๊มเอื่อยๆ ของ Aquagate

OverclockZone Member OmniSci's Avatar

อย่าวางเซ็นเซอร์บน CPU นะ
    วางข้างๆ ก็พอ

คือไม่ต้อง "หนีบ" เซ็นเซอร์นะ

เคยเห็นใน web เขาแนะนำ

เพราะถ้าหนีบไว้ หน้าสัมผัสจะไม่ดี ถ่ายเทความร้อนไม่ดี ก็จะร้อนมากๆ ระบายไม่ทัน พอเอาออก ก็จะระบายดีขึ้น เซ็นเซอร์อ่านค่าได้ต่ำกว่าจริง นิดหน่อย ก็เข้าไปเทียบกับของ bios ก็ได้ จริงๆต่างกันนิดเดียว

OverclockZone Member inukung's Avatar

Quote Originally Posted by พจน์ View Post
    งบหมดเลยต้องทนใช้ไปก่อนครับ (- -")
    มีรุ่นแนะนำไหมครับ เอามาใช้กับปั๊มเอื่อยๆ ของ Aquagate
    ตัวนี้ก็สวยดีครับผมซื้อมายังไม่ได้ลองสักที

http://www.tkcom99.com/product_detai...11&s_cat_id=73

Quote Originally Posted by OmniSci View Post
    อย่าวางเซ็นเซอร์บน CPU นะ
    วางข้างๆ ก็พอ

คือไม่ต้อง "หนีบ" เซ็นเซอร์นะ

เคยเห็นใน web เขาแนะนำ

เพราะถ้าหนีบไว้ หน้าสัมผัสจะไม่ดี ถ่ายเทความร้อนไม่ดี ก็จะร้อนมากๆ ระบายไม่ทัน พอเอาออก ก็จะระบายดีขึ้น เซ็นเซอร์อ่านค่าได้ต่ำกว่าจริง นิดหน่อย ก็เข้าไปเทียบกับของ bios ก็ได้ จริงๆต่างกันนิดเดียว
    ไม่เคยหนีบบนซิงค์ซีพียูเลยครับ
    เอามาลอยๆ วัดอุณหภูมิอากาศ ของอากาศภายในเคสอยู่ครับ (^-^)

OverclockZone Member newsgau's Avatar

aquagate น่าจะต้องเพิ่มหม้อน้ำครับ รู้สึกว่า มันระบายความร้อนไม่ค่อยทันเท่าไหร่

Quote Originally Posted by newsgau View Post
    aquagate น่าจะต้องเพิ่มหม้อน้ำครับ รู้สึกว่า มันระบายความร้อนไม่ค่อยทันเท่าไหร่
    จะยกทิ้งออกแล้วครับ 55+
    ไม่อยากแปลงขนาดหัวฟิตติ้งใหม่ครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks