Announcement

Collapse
No announcement yet.

M2N-SLI Deluxe ไม่มี PCI Clock Synchronization Mode เหรอ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• M2N-SLI Deluxe ไม่มี PCI Clock Synchronization Mode เหรอ

คือผมเจอปัญหาเกี่ยวกับการ Overclock

Spec
    AMD x2 4000+
    Kingtons DDR667 1 G x 2
    Seagate 160 x 2 Raid 0
    M2N-E@M2N-SLI Deluxe

ปัญหาคือ ผมปรับ 280 x 10 = 2.8 Vcore = 1.4 /Ram ทดเหลือ 400 4-4-4-12-1T เข้า Window ได้ ใช้งานปกติ เเต่พอลอง เล่นหนัง ภาพกระตุก เสียงขาด ๆ หาย ๆ เหมือนไฟช็อตลำโพง น่าจะเป็นเพราะไม่มี PCI Clock Synchronization Mode ให้ล็อค PCI หรือเปล่า รวมถึงภาพเป็นจุด ๆ เหมือนเรา Clock การ์ดจอทั้งที่ไม่ได้ Clock

แต่พอลดเหลือ 275 x 10 = 2.75 Vcore 1.4 / Ram 667-5-5-4-12-2T ทุกอย่างปกติ Test ทุกอย่างผ่านหมด รวมถึง Super IP Run 32 M ผ่าน เล่นเกม COD4 ไม่มีปัญหา

ไม่ทราบเป็นเ้พราะอะไร เพราะของเพื่อนไม่เป็นอะไรเลย Clock ไป 3.0 เลย ขอบคุณ

ดัน

Comment

ลองเปลี่ยน version Bios ดูครับ

Comment

ลอง Version ใหม่สุดเเล้วก็ไม่หาย

Comment

ไม่น่าจะเกี่ยวกับpciล็อก เพราะตัวของผมก็ไม่มีให้ปรับแต่ถ้าใช้ Clock Gen เปิดดูมันก็จะเห็น 33.33 อยู่แล้ว
          แรมท่านเล่นวิ่งที่ 1T เลยนะ ปรับให้เป็น2T ดูสิ

Comment

แปลกมาก M2N-E บาง Lot มี PCI Clock Synchronization Mode บาง Lot ไม่มี ลอง Flash Bios ตัวใหม่สุดก็ไม่มีเพิ่มมา อาการที่บอกว่า Clock 2.8 เสียง/ภาพ แตกนั้น ตอนนี้ก็ยังเป็นครับ ไปเปลี่ยน Mainboard มาเเล้ว อาการเดิมยังคงอยู่ ใครเจอปัญหานี้บางเอ่ย...

Comment

Originally posted by Tayajai View Post
              แปลกมาก M2N-E บาง Lot มี PCI Clock Synchronization Mode บาง Lot ไม่มี ลอง Flash Bios ตัวใหม่สุดก็ไม่มีเพิ่มมา อาการที่บอกว่า Clock 2.8 เสียง/ภาพ แตกนั้น ตอนนี้ก็ยังเป็นครับ ไปเปลี่ยน Mainboard มาเเล้ว อาการเดิมยังคงอยู่ ใครเจอปัญหานี้บางเอ่ย...
              Nforce 2-3-4-5 มันจะมี PCI Clock Synchronization แบบ Auto ตลอดครับ ถึงท่านจะไม่ต้องการให้มันไม่ Clock Synchronization ก็ทำไม่ได้ครับ

ผมก็ยังใช้อยู่ที่ประมาณ3G ทั้ง M2N-E และ M2N-SLI DELUXE ครับ ไม่มีปัญหาอะไร

Comment

ให้ไฟแรมเท่าไหร่อ่ะครับ มีปัญหาเรื่องความร้อน ซีพียูหรือเปล่า?

Comment

ไฟเเรม Auto / Vcore =1.375 ครับ 2.8 ไม่มีปัญหา พอปรับเล่น ๆ 2.95 ภาพเสียงไปเลยครับ

Comment

อาการนี้มาจาก CPU หรือไม่ครับ เพราะลองถามหลาย ๆ ท่านที่ใช้ Spec เดียวกัน ไม่เป็นอะไรเลย ลากไปไกลเเค่ใหนก็ได้ ไม่มีอาการอย่างผมเลย

Comment

Working...
                    X