Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ !!! ATI Radeon HD 2400 PRO แสดงผล 1440*900 บนจอ Acer AL1917W ไม่ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ !!! ATI Radeon HD 2400 PRO แสดงผล 1440*900 บนจอ Acer AL1917W ไม่ได้

วอนผู้รู้ช่วยด้วยคร้บ...T_T

ผมซื้อเครื่อง Acer มาทั้งชุด การ์ดจอเป็น ATI Radeon HD 2400 PRO ส่วนจอเป็น Acer AL1917W LCD Widescreen ซึ่งซัพพอร์ท Resolution ที่ 1440*900 แต่ว่าเมื่อปรับค่าเซ็ตติ้งไปที่ 1440*900 มันกลายเป็นจอดำ แล้วก็มีตัวหนังสือเด้งไปมาว่า "Input Not Supported" ลองเปลี่ยนไดรเวอร์เป็น ver ล่าสุด ยิ่งอาการหนักกว่า กลายเป็น 60*60 อย่างเดียว อ่านมาเป็นร้อยเว็บแล้ว ยังหาทางแก้ปัญหาไม่ได้เลย ตอนนี้ตั้งค่าเป็น 1280*960 ภาพมันเลยบี้ๆ วงกลมกลายเป็นวงรีแบนๆ T_T ทำงัยดีคับ.... ช่วยผมด้วยนะคับ.... T_T

ถ้าการ์ดมันไม่ซัพพอร์ตที่ 1440*900 ควรเปลี่ยนเป็นไรดีอ่ะ ช่วยแนะนำหน่อยคร้าบ เอาแบบที่ใช้ได้จริงๆ ง่ะ T_T วอนผู้รู้ช่วยแนะนำทีครับ

ผมไม่ทราบนะแต่ที่รู้คือ จอนั้นหละไม่ซับพอท เพราะผมก้ใช้มันลากไปไม่ถึงเหมือนกันไม่รู้ทำไมก็ลองปรับเอาค่าที่ดูดีที่สุดเอาแล้วกันหละครับ งิงิ

Comment

ลองดูค่ารีเฟรชเรตอ่ะครับ บางทีไดร์เวออาจจะตั้งไว้เกินค่าของจอครับ (เกิน60) เซ็ตไปที่ 1440*900 รีเฟรตเรต 60

หรือบางทีถ้าตั้ง panel ไว้เป็น fix aspect ratio แล้วพอเปลี่ยน res แล้ว res นั้น ตั้งไว้เป็น monitor scaling มันก็เอ๋อได้เหมือนกันครับ

เปลี่ยน res พร้อมกับเปลี่ยนค่าของ panel พร้อมกันไม่ได้ ต้องตั้ง panel ให้เหมือนกันก่อน

ไม่ต้องกลัวหรอกครับ ปัญหาแบบนี้มันแก้ได้ในไดร์เวอนั่นแหละ จิ้มๆดูเดี๋ยวก็หายครับ (แต่เล่นไดร์เวอร์ของ ATI แล้วผมก็งงเหมือนกัน เซ็ตยากจริง )

Comment

กาดตัวนี้ถึงนะ 1440 อะ ว่าแต่ใช้สาย DVI หรือป่าวคับ ถ้าไม่ใช่ลองเปลี่ยนดู

Comment

Working...
        X