Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหน่อยครับ e6750 ตันที่ 3.6G ไปต่อไม่ได้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยหน่อยครับ e6750 ตันที่ 3.6G ไปต่อไม่ได้ครับ

เรื่องมีอยู่ว่า ผม oc e6750 ไปตันที่ 3.6 ไปต่อไม่ได้ ครับ
    - 3.6 ใช้ไฟที่ 1.5 แรม 450 ปล่อย ออโต้ มันใช้ได้ครับ
    - แต่พออยากไปมากกว่านี้ ลองที่3.8 (475*8 ) เพิ่มไฟไปที่ 1.6มันยังบูตไม่ได้มันเด่งกลับมาบูตที่3.6 (ทดแรม 1:1 มันอยู่ที่ 500 (1000) มันได้ต่ำสุดเท่านี้ครับ cl ปล่อยออโต้ )ลืมบอกความร้อน ตอนได้3.6 มันอยู่ที่ 35องศาครับ

เสปกของผม
    -e6750(go)
    -abit p35 pro
    -แรมคอแซ 2G/800/cl4-4-4-12/2.1v
    -power 550w ของasus
    ท่านได้พอทราบช่วยส่งเคราะหน่อยนะครับ อยากไปถึง 4.0G ดีครับ
    ถ้าผมปรับตรงใหนไม่ดีท่านช่วยแนะหน่อยนะครับ
    Last edited by jek_cub; 13 Aug 2008, 13:40:57.

อย่าไปปล่อย CL ของแรมให้เป็น auto ง่ะ ให้ไปฟิคมันไว้ที่ 5-5-5-15 ไฟให้เผื่อไว้ที่ 2.2-2.3 ไฟ nb ให้เพิ่มนิดหน่อย ซัก 1.45 (เผื่อ)

Comment

Originally posted by dears View Post
      อย่าไปปล่อย CL ของแรมให้เป็น auto ง่ะ ให้ไปฟิคมันไว้ที่ 5-5-5-15 ไฟให้เผื่อไว้ที่ 2.2-2.3 ไฟ nb ให้เพิ่มนิดหน่อย ซัก 1.45 (เผื่อ)
      ลองแล้วครับเหมือนเดิมเลย เงียบ แล้วเด่งกลับมาบูต ที่ 3.6 เหมือนเดิม งง ไม่รู้ต้องตั้งไรเพิ่งอีกอ่ะเป่า (cpu ตัวอื่นมันจะต้องเริ่มบูตบ้างแล้วถึงตัด แต่ ตัวนี้ไม่ไปเลย งง หมดปัญยา สงสัยบุญไม่มี
      Last edited by jek_cub; 20 Nov 2007, 07:37:03.

Comment

จัดมา3ขวด เดี๋ยวไปอัดให้ถึงบ้าน หุหุ

Comment

Originally posted by dears View Post
          จัดมา3ขวด เดี๋ยวไปอัดให้ถึงบ้าน หุหุ
          ถ้าคืนวันศุกร์เอาไป 6เลยท่าน คนที่บ้านไปอยู่ไป ต่างจังหวัด อิอิอิอิอิอิอิ

Comment

ส่งสัย จะได้เท่านี้

Comment

ถ้างั้นสะดวกเทสแต่แรมมั้ยง่ะ ลองดูแต่แรมก่อนว่าวิ่งได้ถึง 1000 หรือเปล่า เอาที่ CL5 ก็พอ เทสมันทีละอย่างดีกว่า จะได้รู้ว่าตันที่อะไร จะได้แก้ไขได้ถูกทาง

Comment

ถ้างั้นสะดวกเทสแต่แรมมั้ยง่ะ ลองดูแต่แรมก่อนว่าวิ่งได้ถึง 1000 หรือเปล่า เอาที่ CL5 ก็พอ เทสมันทีละอย่างดีกว่า จะได้รู้ว่าตันที่อะไร จะได้แก้ไขได้ถูกทาง
                แรมวิ่งได้ 1100 ครับ cl 5 ไฟ 2.2 สบาย แล้วมันจะเกี๋ยวกลับ บอร์ด หรือเป่าท่าน bios เกี๋ยวไหมครับ

Comment

โอเค งั้นเอาเป็นว่าแรมวิ่งถึง
                  คราวนี้มาดูกันที่ไฟบอร์ดครับ ไม่ทราบว่าใช้ไปเท่าไหร่แล้ว
                  ละก็ไฟ VTT อัดไปเท่าไหร่แล้วเช่นกัน ขอรายละเอียดตรงนี้ด้วยละกัน

Comment

ลองดูที่ ไบออส ว่าจ่ายไปให้ cpu เท่าไร board แต่ละยี่ห้อจ่ายไฟไม่เท่ากันครับ อย่างเช่นของผม ตั้งไว้ที่ 1.6 แต่จ่ายไฟจริง อยู่ ที่ 1.57 การจ่ายไฟมีผมมากครับในด้านการ oc ดังนั้น ก็ตั้งไฟให้ จ่ายจริงที่ 1.6 ไปก่อนแล้วค่อยลดลงมาเรื่อยๆว่ามันเสถียรอยู่ที่เท่าไร ที่จริง ผมว่า 6750 มันไป ที่ 3.8 ได้ทุกตัวแต่อยู่ที่การปรับแต่งมากว่าครับ

Comment

โอเค งั้นเอาเป็นว่าแรมวิ่งถึง
                      คราวนี้มาดูกันที่ไฟบอร์ดครับ ไม่ทราบว่าใช้ไปเท่าไหร่แล้ว
                      ละก็ไฟ VTT อัดไปเท่าไหร่แล้วเช่นกัน ขอรายละเอียดตรงนี้ด้วยละกัน
                      ผมปรับ nb ที่1.4 โดยประมาณ
                      ไฟ cpu 1.6 ครับ

Comment

vtt หละเท่าไหร่????
                        ไฟตัวนี้ก็สำคัญต่อ cpu นะ จะบอกให้ เอิ้กกกกกกกกกกกก

Comment

vtt หละเท่าไหร่????
                          ไฟตัวนี้ก็สำคัญต่อ cpu นะ จะบอกให้ เอิ้กกกกกกกกกกกก
                          vtt 1.33 ครับท่าน น้อยไปไหม

Comment

น้อยไปงับ
                            ไฟตัวนี้มันจะไปช่วย cpu ของขยับให้อยู่ช่วง 1.45-1.5 ระบบจะนิ่งยิ่งขึ้น

Comment

น้อยไปงับ
                              ไฟตัวนี้มันจะไปช่วย cpu ของขยับให้อยู่ช่วง 1.45-1.5 ระบบจะนิ่งยิ่งขึ้น
                              เดี๋ยวลองแล้วจะแจ้งให้ทราบ เพิ่มมากแล้ว cpu จะไม่มีผนอะรัยใช้ใหมครับ

Comment

Working...
                              X