Announcement

Collapse
No announcement yet.

AAคือไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• AAคือไร

AAที่ชอบให้ปิดมันคือไรอ่ะคับอธิบายที

AA ย่อมาจาก Anti-Aliasing สามารถเปิดได้สูงสุด 16x ซึ่ง AA คือ ตัวที่ช่วยลบรอยหยักต่างๆภายในเกมนะครับ (ที่เห็นเป็นเหลี่ยมๆน่ะครับ ถ้าเปิดฟังก์ชั่น AA นี้ก็จะทำให้รอยเหลี่ยมเเลดูจางลงครับ)

เเต่ข้อเสียของมันก็คือกินทรัพยาการเครื่องอย่างสูงครับ VGA ต้องเเรงจริงถึงจะเปิด AA เเล้วเล่นอย่างราบลื่นครับ
    Last edited by hoomupoo; 20 Nov 2007, 21:58:56.

Comment

เพิ่งรู้เหมือนกันนะเนี้ย

Comment

ลบรอยหยักไงครับ ทำให้ภาพเนียนขึ้นแต่ก็แรกมาด้วยการกินทรัพยากรการ์ดจอ

Comment

ลบรอยหยักได้ แต่ลบรอยสักไม่ได้นะ เล่นเอาลื่นดีกว่า

Comment

แล้ว AF คืออะไรครับ

Comment

AF ย่อมาจาก Academy Fantasia ครับ (ล้อเล่นนะครับ อิอิ)

จริงๆเเล้วย่อมาจาก Anisotopic Filtering สามารถเปิดได้สูงสุด 16x เช่นเดียวกับ AA ซึ่งจะช่วยช่วยจัดระเบียบพื้นผิว Texture ให้เป็นระเบียบเเละดูเนียนขึ้น ครับ

Comment

Originally posted by hoomupoo View Post
                AF ย่อมาจาก Academy Fantasia ครับ (ล้อเล่นนะครับ อิอิ)

จริงๆเเล้วย่อมาจาก Anisotopic Filtering สามารถเปิดได้สูงสุด 16x เช่นเดียวกับ AA ซึ่งจะช่วยช่วยจัดระเบียบพื้นผิว Texture ให้เป็นระเบียบเเละดูเนียนขึ้น ครับ
                ว่าแล้วต้องมีคนตอบว่า Academy Fantasia แน่
                ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ แล้วถ้าปรับ AF สูงๆมันจะหน่วงเหมือน AA มั้ยครับ

Comment

Originally posted by YuE View Post
                  ว่าแล้วต้องมีคนตอบว่า Academy Fantasia แน่
                  ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ แล้วถ้าปรับ AF สูงๆมันจะหน่วงเหมือน AA มั้ยครับ
                  AF ก็กินสเปคสูงพอสมควรนะครับ เเต่ก็ยังถือว่ากินสเปคน้อยกว่า AA อ่าครับ

Comment

วิธีคิดของ AA คือ เอาภาพเฟรมนี้ กับเฟรมที่แล้ว มากลืน ๆ เกลี่ย ๆ กัน อันนี้คือ AA x2
                    ถ้า x4 มันก็ 4 เฟรม
                    ถ้า x16 มันก็ 16 เฟรม
                    ไม่หน่วงไงไหวล่ะครับ

Comment

Working...
                    X