Announcement

Collapse
No announcement yet.

สรุป Crysis มันกิน CPU มั้ยครับ เนี้ย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สรุป Crysis มันกิน CPU มั้ยครับ เนี้ย

พอดีผมใช้ AMD X2 3800+ อยู่ รู้สึกมันช้าไปเห็นหลายคนบอกให้เปลี่ยนเป็น 6000+ ดู
    แล้วก็ใช้ 8800 GT MSI
    ผมเล่น Crysis ปรับ 1024*768 Veryhigh หมดเล่นบน XP

มันก็ลื่นๆนะครับ แต่ มันจะหน่วงๆบ้างบางเวลา แต่ผมลองเล่นแล้วเปิดดู Cpu มันก็ทำงานแค่ 50-60 % เองอะครับ เวลายิงๆละเบิดก็ขึ้นมาแค่ 65-70 เอง สรุป ถ้าผมซื้อ cpu ใหม่มันจะลื่นขึ้นมั้ยเนี้ย

ตอบหน่อยครับ

Comment

ผมว่า มันน่าจะกิน CPU ตรงที่ Core & L2 Cache มากกว่า เพราะมันต้องทำการ Render แสง เอฟเฟค เทกเจอร์ ฟิสิก กระโดดสูง,วิ่งเร้ว,AI ทหาร โดยแยกออกประมวล ในแต่ละคอร์ โดยใช้คำสั่งครั้งละมากๆ (มีผลมากกับ L2 Cache อย่างเช่น Pi 1M ได้กี่วิเป็นต้น)

ส่วน ความเร็ว Core น่าจะมาตามหลัง ซึ่งจะมาชดเชยเรื่อง ความหน่วงหรือลื่นในเกม เกมนี้

สุดท้ายมันเป็นเพียง ความน่าจะเป็นครับ เพราะ เห็นคนในบอร์ดนี้เปลี่ยน CPU กัน แล้วเข้าในทำนองนี้ ทำให้ เล่นได้ลื่นขึ้นกว่าเดิมเยอะครับ

Comment

คำว่าลื่นคนเราไม่เท่ากันนะครับ ท่าจะให้ดีขอ framerate ที่ได้จะดีกว่าครับ

ใช้โปรแกรม fraps หรือ กด ~ ในเกมส์แล้วพิมพ์ r_displayinfo=1
        หรือรัน gpu_benchmark ของเกมส์มาให้ดูหน่อยครับ

Comment

Originally posted by b_ambee View Post
          คำว่าลื่นคนเราไม่เท่ากันนะครับ ท่าจะให้ดีขอ framerate ที่ได้จะดีกว่าครับ

ใช้โปรแกรม fraps หรือ กด ~ ในเกมส์แล้วพิมพ์ r_displayinfo=1
          หรือรัน gpu_benchmark ของเกมส์มาให้ดูหน่อยครับ
          ผมเห็นด้วยครับ ลื่น ของแต่ละคนมีไม่เท่ากัน
          สำหรับผมเปิดเกม + Fraps แล้วต้อง 75 เฟรมถึงจะเรียกว่าลื่น

Comment

ผมรู้แต่ว่า ตอนผม clock CPU+RAM เนี่ยแล้ว test orthros 1 ชม. + aquamark + 3dmark06 + pi32m 2 หัว ผ่านหมดทุกตัว....
            แต่ run crisis 5 นาทีวูบงับ ==" ผลคือต้องลด clock ลงมาหน่อยอะ มันถึงจะเสถียนพอสำหรับ crysis

Comment

ถ้าถามว่าเกมส์นี้มันกิน CPU มั๊ย

ขอบอกเลยนะครับ ว่ากินทุกอย่าง

กิน CPU RAM การ์ดจอ กระทั่ง เนื้อที่ HDD เลยครับ

อ้อ เกมส์นี้นะ ถ้าใครใช้ Sound Card แบบแยกเสียบ น่ะ จะได้ Frame rate เพิ่มขึ้นมานิดนึงนะ

สรุปว่า กินทุกอย่าง จริงๆ

Comment

-*-

Originally posted by b_ambee View Post

รัน gpu_benchmark ทำยังไงครับ ของcrysis หาไม่เจอ

Comment

Originally posted by nitroboy View Post
                  รัน gpu_benchmark ทำยังไงครับ ของcrysis หาไม่เจอ
                  ตามนี้ครับ
                  D:\Crysis\Bin32 เเล้วหา Benchmark_GPU.bat กดเข้าไปเเล้วกดปุ่อะไรก็ได้ 1ทีครับ มันก็จะรันซัก 3-4 รอบ เเล้วก็จะเเสดง FPS โดนรวมออกมาครับ ทั้ง min avarate max

Comment

Originally posted by viewsakura View Post
                    ผมเห็นด้วยครับ ลื่น ของแต่ละคนมีไม่เท่ากัน
                    สำหรับผมเปิดเกม + Fraps แล้วต้อง 75 เฟรมถึงจะเรียกว่าลื่น
                    โอ้ท่าน เสปคคอมใกล้เคียงผมเลย (เหมือนเด๊ะเว้นรุ่นเมนบอร์ด) เล่น CRYSIS แล้วเป็นไงบ้าง ตอนนี้กำลังละเหี่ยใจอย่างหนัก แบบว่า กระตุก + หน่วงอย่างแรงครับ ประมาณว่าเล่นมิได้เลย ถ้าถามว่ากิน CPU ไหม กินสุดๆ ครับ แต่ถ้าเป็น DUAL CORE 4800+ ก็ไม่ต้องห่วงไรแล้ว แต่ผมปรับ Low หมดยังไม่ลื่นเลยอ่ะ เง็งมาก ทั้งๆ ที่การ์ดจอก็ตั้ง X1950Pro เชียวนะ แต่หลังจากสอบถามหลายๆ ท่านแล้วเค้าบอกว่าน่าจะเป็นที่ CPU ที่เป็น single core อ่อนๆ แบบ P4 (AMD แบบ ondie-mem controller น่าจะเรวกว่าเยอะ) และ บัสของแรมที่น้อย แค่ 400 ผสมผสานกับความเร็วแรม read/write ที่ค่อนข้างช้า ตกประมาณ 22xx mb/s (เชื่อไหม ผมเสียบแรม 1.5GB แล้วเล่นเกมอืดกว่า 1GB ตัวเดียวซะอีก เพราะ แรมไม่เท่ากันมันเร็วไม่เท่าเหมือนจะดึงแข้งดึงขากันลงด้วย พอ benchmark ออกมา ได้ช้าลงเหลือ 17xx/s ยิ่งเสียบ 256 เข้าไปอีกตัวเหลือ 15xx/s)

**CRYSIS คงต้องรอปีหน้าถึงจะได้เล่นล่ะครับผม T^T รอ intel penryn DDR3 on-die mem controller มาเต็มตัวมะไหร่จะอัพยกเซ็ท**

ตอนนี้ชอบเกม engine unreal 3 ที่สุดแล้วเพราะ เล่นลื่นมากกกกกกก แบบว่าปรับสุดก็ยังเล่นได้ดีไม่มีปัญหาใดๆ

Comment

VGA50%
                      CPU35%
                      RAM15%

Comment

อย่าเพิ่งซื้อเลยคับรอสักปีหน้า(หุหุรอนานจัง) รุ่นใหม่ออกของรintel ก้อน่าจะลื่นคับ

***Crysis ถูกออกแบบมาเพื่อตอนนี้และอนาคต*** <<< อย่าหวังว่าจะลื่นแบบแท้จิงคับ :P

Comment

Working...
                        X