Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากถามหลายๆอย่าง เกี่ยวกับ GF8800GT อะครับ รบกวนด้วยจริงๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากถามหลายๆอย่าง เกี่ยวกับ GF8800GT อะครับ รบกวนด้วยจริงๆ

คือว่าตอนนี้สเปคคอมผมคือ

P4 3.6ghz

Ram:1gb/533

VGA:GF7300GT

M/B:P5VDC-X

อะครับแล้วพอดีมีงบ ตอนนี้คือ 10,000 บาท

อยากจะทราบว่า ถ้าผมจะอัพการ์ดจอของผมเป็น GF8800GTอย่างเดียว จะเหมาะมั้ยครับ?

หรือว่าควรอัพ Cpu เป็น C2D ก่อนแล้วเอาการ์ดจอ 8600 GTแทนที่ อันไหนจาเหมาะกว่ากันในแง่การเล่นเกมส์อะครับ ?

พอดีว่าอยากเล่น Crysis แบบ All High แล้วไม่สะดุดอ่า คิดว่าอันไหนน่าจะเหมาะกว่ากันครับผม ?

แล้วอยากทราบว่า ถ้า เอาการ์ดจอ 8800GT ควรเลือกของยี่ห้อไหน และต้องเพิมซิงค์หรือพัดลมอะไร หรือปล่าว ที่เหมาะกับ ห้องเล็กๆ ทีไม่มีแอร์อะครับ พอดีผมอยู่หอแล้วไม่มีแอร์

แล้วอ่านๆดูมาว่ากันว่าการ์ดจอ รุ่น 8800 ทั้งหลายจะร้อนมากๆ เลยกลัวว่า จะซื้อมาเล่นได้แป๊ปเดียวการ์ดจอไหม้อ่า เพราะส่วนใหญ่จะเป็นคนเล่นเกมส์บ่อยๆและนานมาก

เลยกัวจะร้อนจน ไหม้อะครับ คิดว่าซิงค์หรือพัดลมอันไหน ราคาเท่าไหร่ ที่พอจะช่วยให้มันเย็นลงมากที่สุดบ้างมั้ย?

ช่วยแนะนําทีนะครับพอดีเก็บเงินไม่ค่อยเก่ง ไหนๆเก็บได้ขนาดนี้เลยไม่อยาก ซื้อมาแล้วผิดหวัง

อีกนิดครับ ความร้อนเท่าไหร่ ถึงควรระวัง ว่าการ์ดจอจะไหม้อะครับ ?

ตอนนี้ที่ใช้ GF7300GT ของสปาร์ค ไม่ได้เพิมอะไรเลย ความร้อนประมาน 40-50 อะครับ
    Last edited by blackluna; 21 Nov 2007, 01:26:41.

1- ซื้อ 8800GT<<< ผมไม่แน่ใจว่า CPU มันดึงพลัง 8800GT ออกมาได้มากน้อยแค่ไหนแต่ที่รุ้คือมันน้อยแน่นอน
    เพราะมันมีฉากระเบิดต่างๆ ที่ต้องใช้พลัง CPU สูงอยู่โข อีกอย่างครับ แรม 1 G เล่น Crysisไม่พอหรอกครับ
    ต้อง 2 G
    2-อัพ Cpu เป็น C2D ก่อนแล้วเอาการ์ดจอ 8600 GTแทนที่<<< อย่างน้อยอยากให้ได้แรมอีกซัก 1 G ครับ
    จะเล่นได้ในระดับ High ได้ (Shodow Low/Postprocess Low) จะทำให้เล่นได้ลื่นขึ้น Fps อยุ่ที่ 20-30
    3-8800GT ที่คุ้มกับราคาตอนนี้คือ MSI ครับ OC ครับแต่ตอนนี้ของขาดตลาดไม่รุ้ราคาจะโดนอัพขึ้นอีกเท่าไหร่
    สำหรับ sink 8800gt ตอนนี้ที่ใส่ได้คงเป็นตัว HR-03 Rev.a ครับ แต่อีกแปปจะมีตัว Hr-03 GT ออกมาซัพ การ์ดตัวนี้อีกทีนึงครับ ราคา sink ประมาณ 1400 มั้งครับ เรื่องความร้อนไม่ต้องห่วงครับที่จริง sink เดิมก็มาตรฐานของเค้าแล้วครับ งั้นจะผลิตมาขายทำไม จิงปะ แต่เพื่อการถนอมการใช้งาน+ OC การ์ดก็สามารถเปลี่ยนซิ๊งได้ครับ
    (ยกเว้นพี่ปาร์คเค้าติดยันต์มาด้วย)อิอิ

Comment

ควรเตรียมงบใว้ เปลี่ยน PSU ด้วยครับ (ท่านไม่บอกอ่ะว่าใช้ PSU อะไรอยู่) ควรใช้ัซัก 500w แท้ครับ

ส่วนยี้ห้่อ ตอนนี้ MSI คุ่มราคากับความแรงครับประกันดี

ส่วนเรื่องความร้อนจริงๆมันก็ร้อนนะครับ แต่ต้องใช้คำว่ามันร้อนปกติของรุ่นนี้อยู่แล้วครับ

เล่นเกมนานๆมันก็ไม่พังหรอกครับ (ตอนเล่นเกมก็ปรับพัดลม 100% ซิครับ แล้วเปิดเสียงในเกมดังๆกลบเสียงพัดลมเอา)

ผมปรับใว้ 60% ตลอด

แล้วเวลาจัดสายอ่ะครับ ระวังอย่าให้สายไฟต่างๆในเครืองไปแต๊ะ ซิ้ง การ์ดจอนะครับ เกิดคราวไหนมันร้อน ถึง 100% ขึ้นมา สายไฟจะละลายเอาครับ อาจวูบกันจะๆให้ตกใจเล่นได้

Comment

ถ้าเปลี่ยน CPU ได้ก็เปลี่ยนครับ แล้วก็เลือกการ์ดระดับกลางมาใช้ซักตัวแบบนั้นจะดีกว่า

Comment

พอดีว่า ไม่แน่ใจอะครับ ว่าสายPSU มันเท่าไหร่ รู้แต่ว่าเป็นของ Asus อะ ฮะ (พอดีไม่ได้ประกอบคอมเอง ตอนนั้น)

แต่ได้ยินมาว่า PSU มันไม่แพงเท่าไหร่ (จิงป่าวไม่รู้) ผมก็เลยไม่ได้คิดถึงเรื่องนั้นเท่าไหร่อะครับ

จากการอ่านมา หลายๆท่านคิดว่า ผมควรอัพ การ์ดจอเป็น 8800GT ก่อน ใช่มะครับผม ?

แล้วถ้าเปลี่ยนเป็น GF8800GT ควรจะเอา PSU เท่าไหร่อะครับ 500เหรอ? เห็นบางกระทู้มีคนถาม คนมาตอบบอก 500 บางคนบอก 450 เลยชักไม่แน่ใจ

รบกวนด้วยจริงๆ สําหรับท่านอื่น เข้ามาบอกความคิดเห็นกันหน่อย ถือว่าสงสารคนเก็บตังไม่เก่งละกันครับ T-T

ไม่อยากร้องไห้ ตอนหลัง
          Last edited by blackluna; 21 Nov 2007, 02:07:59.

Comment

ถ้าจะเอาแบบ มั่นใจไปเลย ก๋ 500w ครับ ไม่ร้องไห้ภายหลังแน่

Enhance 500w อ่ะ 3500 บาท ร้าน saveway ของดี ราคาไม่แพง

Comment

500w 3500 เลยเหรอครับ -*-

ไหนมีคนบอก ไม่แพง ทําไมมันแพง งี้อะ - -*

ถูกที่สุดเท่าไหร่อะครับ ผม พอดี มีงบ แค่ 10k อะครับ ถ้าสายPSU3500 งี้ สงสั้ยจะไม่รอด - -*

นี้ ถูกสุดๆแล้วเหรอครับ ?

Comment

Originally posted by blackluna View Post
                500w 3500 เลยเหรอครับ -*-

ไหนมีคนบอก ไม่แพง ทําไมมันแพง งี้อะ - -*

ถูกที่สุดเท่าไหร่อะครับ ผม พอดี มีงบ แค่ 10k อะครับ ถ้าสายPSU3500 งี้ สงสั้ยจะไม่รอด - -*

นี้ ถูกสุดๆแล้วเหรอครับ ?
                มีอีกตัว ถูกกว่านี้นิดนึง

ASUS 550w 3390 บาท

ใครว่า PSU วัตเต็มไม่แพงครับ ขนาด ตัว เบสิกๆ Enermax 460w ก็ 2,450 บาท(ถ้าของในเคสไม่เยอะเอาตัวนี้ก็ได้คัรบแต่ผมว่ายังไง 500w ก็สบายใจกว่า)
                Last edited by kingza99; 21 Nov 2007, 05:39:42.

Comment

งี้แปลว่า ถ้าจะเอา การ์ดจอ GF8800GT ก็ต้อง เพิมสายPSU อีกสินะ.....

มีวิธีดูว่า สายPSU ของเรา มัน จ่ายไฟเท่าไหร่ ดูตรงไหนอะครับ หรือต้อง ดูตอนซืื้้อเท่าัน้น ?

Comment

เชื่อผมจะเล่น CRYSIS ให้สนุกๆ เพิ่มแรมเป็น 2 G ครับ ไม่งั้นเอาไม่อยู่ กระตุกๆค้างๆ ตอนรัน CRYSIS มันกินแรมไป 1.5-1.6 เลยนะครับ เล่นแล้วเด้งออกมา มันไม่สนุกครับ
                    Last edited by terrana; 21 Nov 2007, 11:08:36.

Comment

ผมว่า คุณจะปรับ high สุดเต็มเหยียด แต่งบ10000 เดียวกับของเก่า P4 ผมว่ายากนะ

เท่าที่ผมลองเล่นดูนิดๆหน่อย ผมว่า ปรับกลางผสม high AA ปิดไปภาพมันก็ okแล้ว ผมว่าลองเล่นดูก่อนดีกว่า

Comment

มันเป็นกล่องเน้อ PSU อ่ะ ไม่ใช่สายPSU อย่างเดียว
                        เอารูปไปดูละกัน
                        Attached Files

Comment

ผมว่าอย่างนี้ต้องค่อยๆอัพครับ

คือ คุณก้ออัพพวกสภาพแวดล้อมบนบอร์ดก่อน พวก CPU RAM จะเห็นชัดเจน

แล้วมีตังค์อีกระลอกค่อยมาอัพ การ์ดจอตามนะครับ น่าจะเวิร์คกว่า

อัพการ์ดจอ เป็น 8800GT เลยผมว่า ผลที่ได้น่าจะขัดใจพอสมควรนะครับ กับ สภาวะแวดล้อมแบบนั้น

Comment

มันไม่ร้อนจนไหม้หรอกครับท่าน

Comment

8800GT ไม่ว่ายี่ห้อไหน อย่างน้อยก็ต้อง 9500
                              PSU ที่จะพอเอาอยู่ก็ต้อง 460-500W ก็อีก 2500-3500

ช่วยสรุป 10,000 ไม่พอแน่ครับ
                              ถ้าจะเอาเล่น Crysis เอาแรงแบบพอเพียงดีกว่าครับ
                              เพราะถ้าจะเล่นแบบ Full นี่ต้องทุ่มไปกับการ์ดจอและสเปคสูงมาก

คำแนะนำท่านเกจิหลายๆ คน rep.บนๆ ช่วยได้

Comment

Working...
                              X