Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใส่Cpuยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใส่Cpuยังไงครับ

ดูจากผลPhenomกับราคาแล้ว คงหันมาใช้Intelละครับ ผมไม่เคยใส่CPU 775ครับที่บ้านมี
    939,socket A, 478 ครับรบกวนสาวก Intelช่วยสอนวิธิการใส่ cpu +sink ที่มากับกล่องด้วยครับ

ดูตามคู่มือก็ได้ครับ ไม่ยากหรอก
    เปิดล๊อค-เปิดฝา-ใส่CPU-ปิดฝา-ปิดล๊อค-ทาซิลิโคน-ใส่ซิงค์

Comment

รบกวนมีภาพไหมครับเครื่องที่ผมใช่อยู่ให้ช่างเขาประกอบให้ครับ มันกลัวหลายๆอย่างครับเช่นซิงค์ไม่สนิท
      bootไม่ได้เพราะbios หรือแม้กระทั้ง cpu เสียเพราะ bug จากโรงงานครับ ประกอบเครื่องคนอื่นได้ เครื่องตัวเอง
      ไม่กล้าทำกลัวพังครับ

Comment

เอ่อไม่มีคู่มือครับ

Comment

เล่นแต่ของแรงแต่ใส่ CPU ไม่เป็น O_o

ลองนั่งดูมัน ผมว่ามันไม่ยากเกินความสามารถนะครับ

Comment

เวลาใส่ไม่ต้องรีบร้อนนะครับ ใจเย็นๆ ดูคู่มือให้รอบคอบครับ ฝึกเข้าไว้ครับ

Comment

เอามาไห้ผมลองใส่ดูก่อนครับ ว่ามันใช้ได้หรือป่าว ฮิฮิ....

Comment

ผมว่า socket 775 มันใส่ sink ยากพอสมควรนะไอ้หมุดกดเนี่ย
                ใส่ยากกว่า AM2เยอะ
                ผมซื้อ E2140 มาใช้ตอนแรกยังปวดมือเลยกว่าเอามันลง

Comment

ผมก็เพิ่งประกอบเครื่องใหม่มาหมาดๆ sinkหมุดกดของintelมันต้องกดไขว้ในแต่ละมุมถึงจะลงง่าย ไม่งั้นกว่าจะลงปวดนิ้วแย่แถมCPUถูกsinkกระแทกแรงๆอาจเน่าได้อีก ส่วนซิลิโคนมันทามาให้แล้วตรงหน้าสัมผัสทองแดงของsink

Comment

เวลาใส่ซิ้งค์ไม่เห็นจะยากเลย แค่เอามือประคองหลังบอร์ดไว้แล้วก็กดซิ้งค์เข้าไปเลยในแนวทะแยงกัน

Comment

เอ่อแล้ว แกะออกละครับ แกะยังไงครับ

Comment

ซิงค์ตอนใส่ผมไม่ได้กดบอร์ดเลย บอร์ดติดเคสอยู่ กดซิงค์ใส่เลย = =

ตัวล็อคก็หมุนก่อน แล้วค่อยกดลง เวลามันล็อคก็ได้ยิงเสียง "กริ๊ก" จะได้รู้ว่าล็อคแล้ว ตอนแรกกดลงก่อนแล้วหมุน แล้วมันไม่ค่อยได้อะ เลยเปลี่ยนวิธี

แต่ตอนนี้ใช้ tuniq อยู่อะ ใส่ยากจัง T^T

Comment

ลองใส่แต่ซีพียู แล้วใส่ซิงค์ ยังไม่ต้องทาซิลิโคลนก่อนก็ได้ แบบว่าซ้อมๆให้ชัวร์ก่อน แบบตัวกด กดๆบางครั้งมันไม่ลงล๊อค มันก็ยากอยู่น๊า แต่ลองๆใส่บ่อยจนมั่นใจ ทาซิลิโคลน ใส่จริงเลยคราวนี้
                          ตอนแกะออกให้หมุนทวนเข็มนาฬิกา ทั้ง 4 ตัว โดยหมุนเป็นคู่ๆในแนวทะแยง เมื่อครบ 4 ตัว ก็ยกออกได้เลย

Comment

Originally posted by JunkMan View Post
                            เอ่อแล้ว แกะออกละครับ แกะยังไงครับ
                            ที่ขาหมุดแต่ละตัวด้านบน ใช้ไขควงปากแบนวางลงในร่องแล้วหมุนตามลูกศรครับ หมุดมันจะเด้งหลุดจากบอร์ดเอง ตัวไหนไม่หลุดออกแรงดึงเบาๆก็หลุดแล้วครับ

Comment

จาว่าใส่ง่าย ก็ง่ายมากนะ จาว่าใส่ยากเพราะคนหัดใส่ครั้งแรก

ส่วนตัวผมว่า 775 ใส่ง่ายกว่า 478 เยอะเลยหล่ะ

Comment

Working...
                              X