Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมต้องมี L3 สงสัยนะครับ..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมต้องมี L3 สงสัยนะครับ..

ครับ.. AMD ตัวใหม่ที่ออกมาจะมี L3

อยากรู้ว่า L2 ยังมีข้อจำกัดอะไร ถ้าจะเพิ่มขึ้นไปให้มากๆ..นะครับ..

แต่ผมคิดว่ามันน่าจะมีผลดีอะไรบางอย่าง กับการที่มี L3*1 และมี L2*2 หรือ*4 ตามจำนวนคอร์ CPU
    น่าจะมีดีตรงที่มี L2แยกกันแต่ละคอร์ มั่ง..??

แต่ก็ยังไม่รู้ว่าดียังไง... ใครมีข้อมูลมาเล่าสู่กันฟังหน่อยนะครับผม..
    Last edited by hornetpc719; 21 Nov 2007, 12:39:17.

อยากรุ ดัน

Comment

รู้สึกว่าถ้า l2 มาก
      จะยิ่งทำให้ร้อนขึ้นคับ

ไม่แน่ใจนะคับ
      เหมือนเคยอ่านที่ไหน

Comment

ไปดูเองเเล้วกันนะท่าน เห็นเเล้วอธิบายไม่ถูก
        เเวะไปAMD เอาภาพสรุปการทำงานเเบบเป็นเเผนภูมิของเเต่ละรุ่นมาเทียบกัน คงพอดูเข้าใจบ้าง

Comment

เตรียมจด -*-

Comment

อธิบายคร่าวๆละกาน

Lcache เปน memory ที่ไว้เกบข้อมูลการทำงาน เวลาสั่งให้ CPU ประมวลผลแล้วจะเกบไว้ใน cache ทีนี้พอจะสั่งให้ทำงานแบบเดิมอีกทีก้อไม่ต้องประมวลผลใหม่ ดึงมาจาก cache ได้เลย ทำให้ทำงานเร็วขึ้น

L1 และ L2 จะถูกเรียกใช้ได้เพียง core เดียว คือของใครของมัน (ไม่แน่ใจว่า L2 ของ intel แชร์กันได้เป่า)

ทีนี้ L3 เพิ่มมาเพื่อให้แต่ละคอร์สามารถใช้ร่วมกันได้ (แบ่งๆกันใช้) ประสิทธิภาพในการประมวลผลก็เพิ่มขึ้น เหมาะสำหรับ Quad core ขึ้นไป

ข้อจำกัด(รึเปล่า)ของ L2 คือมันช้ากว่า L1 แต่ต้นทุนจะถูกกว่า ก็เลยเพิ่ม L2 แทน L1

ปล.ถ้าผิดก็ขออภัยด้วย ผมก็ลืมๆไปบ้างละ ==

Comment

ขอดันหน่อยนะครับ..

ปล. คำตอบของคุณ SuKy ก็ได้ความรู้เป็นแนวๆแล้วนะครับ แต่ก็ยังอยากให้มากกว่านี้นะครับ..
              Last edited by hornetpc719; 30 Nov 2007, 15:28:20.

Comment

ความรู้ทั้งน้าน

Comment

L2 ของ core2dou ของ intel ใช้แชร์กันได้ครับ

Comment

ท่าน Suky คับ ข้อมูลพวกนั้นท่านไปเอามาจากไหนอะคับ
                    เดี๋ยวผมเอาไปทำโครงงานบ้าง

Comment

ตอบยากอะเจอคำถามแบบนี้

ต้องไปถามคนออกแบบครับ

Comment

ทำไมต้องมี L3 ?
                        เพราะมันจะช่วยให้ประสิทธิภาพการทำงานเพิ่มขึ้น
                        ทำไมไม่เพิ่ม L1 หรือ L2 ให้เยอะ
                        เพราะ ราคาสูงมาก เมื่อเทียบกับ L3 และมันจะมีจุดที่เพิ่มแล้วคุ้มสุดด้วย

Comment

Comment

เอาไว้ทำงานมัลติเทรด

L2 แชร์ ถ้าหัวไหนใช้ L2 หมด หัวที่เหลือก็เป็นง่อย

สาวกเอเอ็มดีทำไมไม่รู้ล่ะเนี่ย

เป็นข้อดีอีกหนึ่งอย่างที่สาวกอินเทลแอบอิจฉา นอกจาก IMC แล้วก็มีอันนี้เนี่ยแหละ อิอิ

ต่อไปมาดูกันไม๊ว่าใครจะเอาคอนโทรลเลอของ PCI-E มาใส่ในซีพียูก่อนกัน ทำให้การ์ดจอติดต่อกับซีพียูโดยตรงได้ก่อนกันโดยไม่ต้องผ่านชิบเซ็ต

ต่อไปก็มาดูกันว่า ใครจะทำ triple-channel memory controller ได้ก่อนกัน

แล้วต่อไปก็ดูว่าใครจะทำ quad-channel ก่อนกัน อิอิ

Comment

Originally posted by -:•:-KeeroV-:•:- View Post
                              ทำไมต้องมี L3 ?
                              เพราะมันจะช่วยให้ประสิทธิภาพการทำงานเพิ่มขึ้น
                              ทำไมไม่เพิ่ม L1 หรือ L2 ให้เยอะ
                              เพราะ ราคาสูงมาก เมื่อเทียบกับ L3 และมันจะมีจุดที่เพิ่มแล้วคุ้มสุดด้วย
                              ผมว่า L1, 2,หรือ 3 มันก็คือแรมที่ทำมาจากทรานซิสเตอร์ เหมือนกันหรือเปล่าครับ งั้นราคาก็ไม่ต่างกันซิครับ..
                              ผิดหรือเปล่าไม่รู้นะครับ.. อิอิ

Originally posted by ARES View Post
                              เอาไว้ทำงานมัลติเทรด

L2 แชร์ ถ้าหัวไหนใช้ L2 หมด หัวที่เหลือก็เป็นง่อย

สาวกเอเอ็มดีทำไมไม่รู้ล่ะเนี่ย

เป็นข้อดีอีกหนึ่งอย่างที่สาวกอินเทลแอบอิจฉา นอกจาก IMC แล้วก็มีอันนี้เนี่ยแหละ อิอิ

ต่อไปมาดูกันไม๊ว่าใครจะเอาคอนโทรลเลอของ PCI-E มาใส่ในซีพียูก่อนกัน ทำให้การ์ดจอติดต่อกับซีพียูโดยตรงได้ก่อนกันโดยไม่ต้องผ่านชิบเซ็ต

ต่อไปก็มาดูกันว่า ใครจะทำ triple-channel memory controller ได้ก่อนกัน

แล้วต่อไปก็ดูว่าใครจะทำ quad-channel ก่อนกัน อิอิ
                              "L2 แชร์ ถ้าหัวไหนใช้ L2 หมด หัวที่เหลือก็เป็นง่อย"
                              ครับ.. นั้นนะซินะ เห็นข้อดีที่ชัดเจนีอันหนึ่งแล้ว..

"ใครจะเอาคอนโทรลเลอของ PCI-E มาใส่ในซีพียูก่อนกัน"
                              ก็ Fustions ของAMD ที่ฝังGPU ลงใน CPU แอ๊ะ.. อันเดียวกันเปล่าครับ..???.. ต่อไปคงไม่มีชิปนอร์ธบริดจ์กันแล้ว

"ใครจะทำ triple-channel memory controller ได้ก่อนกัน"

อันนี้ก็จะถามอยู่ว่า มันจะมี Double DualChannel เมื่อไหร่... มันจะแรงเกินไปหรือเปล่า..??
                              Last edited by hornetpc719; 30 Nov 2007, 17:57:54.

Comment

Working...
                              X