Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามอีกสักครั้งครับ การทดแรม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามอีกสักครั้งครับ การทดแรม

การทดแรมให้เป็น 1:1 ทำยังไงครับ ผมเพิ่งลองหัด OC ครับ เมนบอร์ด asus P5LD2-SE แรม G.SKILL DDRII 800 PC2-6400 CL5-5-5-15 (1.8-2.0V) 1*2G NQ ช่วยผมหน่อยนะครับ ขอบคุณทุกท่านมากๆนะครับ

cpu อะไรง่ะ ต้องดูที่ FSB เดิมๆมันด้วยนะครับ งานนี้ขอเดาว่าเป็น 266 (เดา) งั้นก็ปรับเป็น 533 จะได้เท่ากับ 1:1

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

ตัวเลขมันเป็นอัตตราส่วนกัน เวลาขยับตรงไหนก็ลองสังเกตุดู

Comment

คือบอร์ดผมมันรับแรมแค่ 667 แต่แรมมัน 800 อ่ะครับ ผมใช้ E6700 ตอนนี้ oc ที่ 3334.6 ส่วนแรม วิ่งที่ 333.5 ทดแรม 1:1 ได้ที่ 5 4 4 15 19 อย่างงี้ถือว่าใช้ได้มั้ยครับ แล้วทำยังไงให้แรมมันวิ่ง ที่ 400 อ่ะครับ ต้องตั้งยังไง แล้วถ้าเทียบกันกับตอนนี้ วิ่งอยู่ 333.5 อันไหนดีกว่ากันครับ

Comment

Originally posted by csanti2000 View Post
            คือบอร์ดผมมันรับแรมแค่ 667 แต่แรมมัน 800 อ่ะครับ ผมใช้ E6700 ตอนนี้ oc ที่ 3334.6 ส่วนแรม วิ่งที่ 333.5 ทดแรม 1:1 ได้ที่ 5 4 4 15 19 อย่างงี้ถือว่าใช้ได้มั้ยครับ แล้วทำยังไงให้แรมมันวิ่ง ที่ 400 อ่ะครับ ต้องตั้งยังไง แล้วถ้าเทียบกันกับตอนนี้ วิ่งอยู่ 333.5 อันไหนดีกว่ากันครับ
            ตัวนี้เล่นที่ตัวคูณเท่าไหร่ครับ
            จริงๆแล้วอยากให้แรมวิ่งเต็มก็น่าจะขยับบัส cpu ไปที่ 400 เลยนะ ได้ทั้งแรมวิ่งตามสเป็ก แล้วก็ได้ cpu ขยับขึ้นไปอีกหน่อย
            เพิ่มบัสอีกนิด น่าจะไม่ต้องเล่นไฟ cpu สูงมากเท่าไหร่ คงผ่านสบาย

Comment

Originally posted by dears View Post
              ตัวนี้เล่นที่ตัวคูณเท่าไหร่ครับ
              จริงๆแล้วอยากให้แรมวิ่งเต็มก็น่าจะขยับบัส cpu ไปที่ 400 เลยนะ ได้ทั้งแรมวิ่งตามสเป็ก แล้วก็ได้ cpu ขยับขึ้นไปอีกหน่อย
              เพิ่มบัสอีกนิด น่าจะไม่ต้องเล่นไฟ cpu สูงมากเท่าไหร่ คงผ่านสบาย
              ตัวคูณ คูณ10ครับ

Comment

Originally posted by csanti2000 View Post
                ตัวคูณ คูณ10ครับ
                10x400 = 4G ป้าดดดดดดดดดดดดดดดดด เอาแบบนั้นมั้ยท่าน

หากไม่เอาแบบนั้นแล้วอยากให้แรมวิ่งเต็ม แบบไม่ต้องเหนื่อย cpu ด้วย ถ้างั้นคงต้องลดตัวคูณให้เหลือซัก 8-9
                ถ้าเล่นซัก 9x400 = 3.6G คงไม่น่าหม่ำไฟเกิน 1.5 หละมั้ง
                ถ้าเล่นซัก 8x400 = 3.2G คงหม่ำไฟไม่เกิน 1.4 โดยประมาณ แล้วแต่จะลองไล่ดู แต่แรมจะได้วิ่งเต็มครับ เลือกเอาโล้ด

Comment

Originally posted by dears View Post
                  10x400 = 4G ป้าดดดดดดดดดดดดดดดดด เอาแบบนั้นมั้ยท่าน

หากไม่เอาแบบนั้นแล้วอยากให้แรมวิ่งเต็ม แบบไม่ต้องเหนื่อย cpu ด้วย ถ้างั้นคงต้องลดตัวคูณให้เหลือซัก 8-9
                  ถ้าเล่นซัก 9x400 = 3.6G คงไม่น่าหม่ำไฟเกิน 1.5 หละมั้ง
                  ถ้าเล่นซัก 8x400 = 3.2G คงหม่ำไฟไม่เกิน 1.4 โดยประมาณ แล้วแต่จะลองไล่ดู แต่แรมจะได้วิ่งเต็มครับ เลือกเอาโล้ด
                  เมื่อกี้ลองดู บัส 400 เข้าวินโดว์ไม่ได้ครับ ปรับไปปรับมา ได้ที่ 345x10 ได้แค่นั้นอะครับ แล้วลดตัวxนี่ทำยังไงครับ

Comment

อ้อตอนนี้ตั้งไฟ V CORE ที่ 1.4 แต่ใน CPU Z มันขึ้นที่ 1.138 อ่ะครับหมายความว่ายังไงครับ อ้อแล้วที่ตั้งบัสไป 345 นั้นยังไม่ได้เทสนะครับว่าเสถียรหรือป่าว แต่ที่ 333 นั้นเทสแล้วสเถียรดีครับ

Comment

เมื่อกี้ลองดู บัส 400 เข้าวินโดว์ไม่ได้ครับ ปรับไปปรับมา ได้ที่ 345x10 ได้แค่นั้นอะครับ แล้วลดตัวxนี่ทำยังไงครับ
                      ผมไม่เคยเล่นบอร์ดตัวนี้นะ แต่เอาเป็นว่าลองหาหัวข้อเกี่ยวกับ Multiplier มันจะมีให้ปรับเองแหละ บอร์ดคงไม่ใจร้ายถึงขนาดให้ปรับตัวคูณไม่ได้หรอกนะ หุหุ

Comment

หาเจอแล้วครับ ปรับไปทั้ง x9 x8 ที่400 ไม่ผ่านครับบูตไม่ติด ต้องทำยังไงต่อครับ อ้อพอ oc แล้ว ทำไม่อุณหภูมิ ของการ์ดจอมันเพิ่มขึ้นด้วยครับ

Comment

Working...
                        X