Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องการปรับ Timing ของ Ram ใน Bios หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องการปรับ Timing ของ Ram ใน Bios หน่อยครับ

คือผมเข้าไปในโหมด DRAM CLOCK / Timing control ใน Bios เเล้วมีข้อสงสัยหน่อยนึงครับ คือ

1.ค่า Performance Mode ควรตั้งอะไรครับ (Disable/Enable) ตอนนี้ตั้ง Disable อยู่
    2.ค่า DRAM Frequency ควรตั้งอะไรครับ (by SPD/133/166/200) ตอนนี้ตั้ง by SPD อยู่
    3.ผมปรับค่า Timing ของ RAM เป็น 2-3-3-6 อยากถามว่าพอดีหรือยังครับ

RAM ที่ใช้ (ตามรูป)

ขอบคุณมากครับ
    Last edited by hoomupoo; 4 Nov 2006, 17:04:51.

ขอถามเพิ่มเติมนะครับ

By SPD มันคืออะไรหรอครับ

Comment

By SPD คือ ค่าที่แรมเป็นตัวเลือก พูดง่ายๆคือ default ครับ

Comment

1.ค่า Performance Mode ควรตั้งอะไรครับ (Disable/Enable) ตอนนี้ตั้ง Disable อยู่
        2.ค่า DRAM Frequency ควรตั้งอะไรครับ (by SPD/133/166/200) ตอนนี้ตั้ง by SPD อยู่
        3.ผมปรับค่า Timing ของ RAM เป็น 2-3-3-6 อยากถามว่าพอดีหรือยังครับ
        1.ตั้ง enable จะเร็วกว่าครับ แต่เครื่องอาจบูตไม่ขึ้น เพราะฝืนแรม ถ้าใช้ได้ก็ใช้ครับ
        2.ตั้ง 200 เลยครับ มันเป็น bus แต่ถ้า timing เรากดไว้ต่ำ อาจจะตั้งค่าตรงนี้สูงไม่ได้
        3.ก็ต่ำดีครับ แต่ลองกดตัวที่เป็น 3 ให้เป็น 2 ดู ถ้าบูตไม่ติดก็ใช้ค่าเดิมครับ ถ้าใช้ได้ก็ใช้ 2

Comment

Working...
        X