Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยดูแรมให้หน่อยครับ ไม่รู้ว่าถูกหลอกหรือเปล่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยดูแรมให้หน่อยครับ ไม่รู้ว่าถูกหลอกหรือเปล่า

ผมซื้อแรม Geil ultra plus cas4 Pc8500
    ใช้cpuz เช็ค
    maxband width c-6400(400 MHz)
    Part Number: CL4-4-4DDR2-1066

ไม่รู้ว่าปรกติหรือเปล่าครับ
    รบกวนหน่อยครับ
    Attached Files

งง เหมือนกัน ครับ
    MAX BandWidth บอกเป็น PC6400 บัส 800
    แต่ Part Number บอกเป็นบัส 1066 CL 4 หว่า ^^"
    รอผู้เชียวชาญต่อไป

Comment

ขอดูรายละเอียดแรมจาก everest ในหน้า spd หน่อยจิ

Comment

โปรแกรมหรอ ยังมะมีอ่า

Comment

PM ไปแล้ว

EVEREST Ultimate Edition 4.00.976 นะครับ

Comment

โหลดมาให้เรียบย้อยยยยย แล้วเอารูปหน้านั้นมาลงเน้อ เดี๋ยวรู้แน่....

Comment

Originally posted by dears View Post
              โหลดมาให้เรียบย้อยยยยย แล้วเอารูปหน้านั้นมาลงเน้อ เดี๋ยวรู้แน่....
              ตามรูป

Comment

รอดูด้วยคับ^^"

Comment

มันไม่ได้หมายความให้เราลากเองหรอครับ คือไปปรับspeedของแรมในbiosอะ ปรับเป็น533แทนที่จะเป็น400 ประมานว่าที่เค้าเขียน1066เนี่ย คือเค้ารับประกันว่า แรมของเค้า วิ่งที่บัส1066ได้อย่างสเถียร ประมานนั้นอะ

ปล.ผู้รู้ชี้แนะที

Comment

ตาม PM ก่อนนะครับ

เดี๋ยวหาข้อมูลมายันให้สบายใจอีกที

Comment

เอาหละได้เวลาฟันธงละ หาข้อมูลมาให้เรียบร้อย รับรองชัวร์ 99.99% (เผื่อ0.01% ไว้กันหน้าแตก หุหุ)

จากสเป็กแรมที่อ่านได้เป็น PC6400 ถือว่าปกติ เรื่องนี้คงขึ้นอยู่กับการเขียน SPD ออกมาจากบริษัทเลย ซึ่งจากที่ได้ลองหาข้อมูลแล้วลองเปรียบเทียบกับยี่ห้ออื่น เช่น Kingston HyperX KHX8500D2K2/1G <<<< คลิกดูรายละเอียด จะเห็นได้ว่า รายละเอียดที่นำมาเปรียบเทียบกันทั้ง2ตัว จะมีค่า SPD เหมือนกันเด๊ะ เพียงแต่ว่าจะคัดเกรดของแรมแต่ละตัวออกมากเพื่อเป็นการการันตีว่าสามารถทำงานได้ที่บัส 1066 จริง จึงไม่แปลกที่จะเห็นค่า SPD เป็นบัส 800

ปล.อันนี้เป็นเพียงแค่ข้อสังเกตุเน้อ สุดแท้แต่ว่าจะเชื่อหรือเปล่า แต่ขอยืนยันว่าปกติ ถ้ายังงัยก็ลองรันบัสตามสเป็กเดิมๆของมันดูก้ได้ ว่ามันสามารถทำงานได้ที่บัส 1066 และใช้ไฟตามที่ระบุไว้หรือเปล่า หากไม่ได้ตามที่มันระบุ ก็ค่อยว่ากันอีกที
                      ปล.2 เรื่องนี้หวังว่าคงได้รับการยืนยันจากเพื่อนที่ใช้งานจริงอีกที อันตัวกระป๋มไม่เคยใช้แรมบัส 1066 ซะด้วยซิ เลยเป็นเพียงข้อมูลที่หาได้ และก็ลองสันนิฐานดูนิดหน่อย อาจผิดหรือถูกก็ได้ ถ้าถูกก็รอดตัวไป ถ้าผิดก็หน้าแตก (ตัวใครตัวมันดีกว่า หุหุ)

Comment

^
                        ^ ตามท่านข้างบนถูกแล้วครับ ตัวชิพแรมเป็น GeIL OC Certified FBGA เขาการันตี
                        1066 cl4 ที่ไฟ 2.35v ขึ้นไปนะครับ ถ้าจำไม่ผิด ที่เขาไม่เขียน spd มาเลยว่า 533
                        เพราะกลัวว่าเราเอาไปใส่บอร์ดที่ไม่รองรับ spd 533 (คิดว่านะ - -*)

Comment

ตามนั้นครับ ของผม G.SKiLL F2-8500CL5D-2GBHK

ลองตามลิงค์ข้างล่าง แม้ไม่ใช่ Geil ultra plus cas4 Pc8500 แต่น่าจะพออ้างอิงได้ครับ
                          http://www.overclockzone.com/pondtra...0HK/index2.htm

จะให้วิ่งที่้ bus 533 ต้อง oc ram แต่เห็นมีข่าว Micron จะออก GMH ตัวใหม่มาแทน GMH ที่คัดเกรดแล้ววิ่ง 1066 (เครดิตเวปเพื่อนบ้านครับ) http://www.vmodtech.com/modules.php?...t=22248#281448

Comment

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับที่ช่วยกันตอบ นึกว่าของผมมันของปลอม
                            แสดงว่า ก็พอๆกับ bus800 เลยใช่ไหมครับ
                            พอดีมือใหม่ครับ ถามอีกนิดครับ

ขอนอกเรื่อง ใช้โปรแกรมอะไร ดูอุณหภูมิ cardจอครับ

Comment

Originally posted by alfred77 View Post
                              ขอบคุณทุกๆท่านมากครับที่ช่วยกันตอบ นึกว่าของผมมันของปลอม
                              แสดงว่า ก็พอๆกับ bus800 เลยใช่ไหมครับ
                              พอดีมือใหม่ครับ ถามอีกนิดครับ

ขอนอกเรื่อง ใช้โปรแกรมอะไร ดูอุณหภูมิ cardจอครับ
                              riva tuner

ati tools

Comment

Working...
                              X